Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ด่วน!!!ขอคำปรึกษาคุณหมอสูติฯและผู้เชี่ยวชาญกรณีสำลักน้ำคร่ำ ติดต่อทีมงาน

เป็นเรื่องของน้องสะใภ้ค่ะ ท้อง38สะปดาห์ มีน้ำเดินตอน 9โมงเมื่อวานนี้ค่ะ

ไปรพ. ปากมดลูกเปิด3 เซน  เราขอเล่าเท่าที่ได้ฟังมา บางช่วงอาจไม่ละเอียดมากนักนะคะ

ต่อค่ะ  คลอดลูกชายตอน1ทุ่ม 15นาทีค่ะ ก่อนคลอดหมอก็มาตรวจตามปกติ หมอบอกว่าถ้าปากมดลูกไม่

เปิดเพิ่มคงต้องผ่าตอน2ทุุ่ม อันนี้เราไม่ทราบเวลานะคะว่ามาตรวจเมื่อไหร่. แต่ปรากฎว่าน้องเรามีลมเบ่ง

ตอนทุ่มนึงค่ะ. เด็กหัวโผล่ออกมาแล้วค่ะ แต่พยาบาลบอกห้ามเบ่งให้รอหมอ. แต่หมอไปกินข้าวค่ะ

เค้าก็มีลมเบ่งตลอด. พยาบาลเริ่มวุ่นแล้วค่ะ ตามหมอไม้ได้ รอจน10นาที น้องชายเราเริ่มถามหาหมอคน

อื่นทำแทนได้มั๊ย. พยาบาลบอกฝากก้บหมอคนนี้ก็ต้องรอคนนี้ สุดท้ายผ่านไป 15 นาที หมอถึงมาค่ะ

ทำคลอดไม่ถึง 2นาทีเด็กก็ออกมาค่ะ. แต่ไม่ร้องเลยค่ะ. ต้องเอามือล้วงปากให้ร้องค่ะ

จากการตรวจหมอบอกเด็กสำลักน้ำคร่ำค่ะ. คอนนี้น้ำท่วมปอด ต้องดูดออกค่ะ ยังต้องเข้าตู้อบ หายใจเอง

ไม่ได้. หมอบอกดูอาการวันต่อวัน  หมอเค้ากังวลด้วยว่าตาจะเป็นอะไรรึป่าว

ตอนนี้น้องชายและน้องสะใภ้เครียดมากเลยค่ะ

น้องชายเราอยากรู้สาเหตุค่ะ ว่าลูกเค้าเป็นแบบนี้เพราะหัวคาที่ช่องคลอดเป็นเวลานานเกินไปรึป่าว

ตอนเราคลอด เราก็เบ่งไม่เป็นค่ะ พยาบาลก็บอกค่ะ ว่าเด็กคาอยู่แบบนี้นานๆไม่ดี

แต่เราก็ไม่รู้ว่ามันมีผลอย่างไรบ้าง ตอนนี้ก็ห่วงหลานค่ะ และอยากรู้ว่ารพ. เค้าจะรับผิดชอบอะไรมั๊ย

น้องชายก็ไม่ได้ร่ำรวยอะไรมาก ตอนนี้อยู่รพ.เอกชนค่ะ. ไม่รู้ว่าต้องเสียคชจ.เพิ่มเท่าไหร่

ถ้าสาเหตุเกิดจากหมอ เค้าจะรับผิดชอบมั๊ยคะ. ควรเปลี่ยนรพ.มั๊ยคะ

แล้วอาการแบบนี้ เด็กจะเป็นอะไรมากมั๊ยคะ. เรากลัวผลในอนาคตด้วยค่ะ

รบกวนใครทราบข้อมูลช่วยชี้แจงหน่อยนะคะ. ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : คู่ใหญ่มหากาฬ
เขียนเมื่อ : 19 ก.ย. 54 21:44:14

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com