Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครที่ลูกหน้าเป็นผื่นเป็นๆหายๆ เรามีวิธีแก้มาแชร์ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ยาวหน่อยนะคะ พอดีต่อสู้กับผื่นบนหน้าลูกมานานหลายเดือนเหลือเกิน

ลูกเราวันนี้อายุครบ 8 เดือนพอดีค่ะ หน้าเค้าเริ่มเป็นผื่นตั้งแต่อายุได้ 2 เดือน
หาหมอเกี่ยวกับโรคผิวหนังเด็กมาแล้ว 3 โรงพยาบาล อ่อบอกก่อนค่ะผื่นของลูกเกิดจากแพ้น้ำลายตัวเองค่ะ หรือที่เค้าเรียกๆกันว่า กากน้ำนม

เราลองมาแล้วแทบทุกอย่างตามที่หาข้อมูลจากในเน็ต และจากคำแนะนำของคุณหมอ ไม่ว่าจะเป็น เช็ดด้วยน้ำต้มสุก น้ำเกลือ วาสลีน บีเพนเทน Physiogel ai ยูเซอรีน ส่วนเวลาไปหาหมอทุกที่ก็จะเหมือนกันค่ะ คือให้ยาที่มีส่วนผสมของสเตียรอยด์ พอทาได้ 2-3 วันก็หายค่ะ แต่ก็เหมือนเดิมพอไม่กี่วันก็ขึ้นมาอีก ก็ต้องทาใหม่ เป็นอย่างนี้มาตลอดจนเราเริ่มชินค่ะ

ปกติตอนเย็นเราจะพาลูกไปเดินเล่นที่สวนสาธารณะในหมู่บ้าน ก็จะมีผู้ปกครองพาลูกๆ หลานๆ มาเดินเล่นกันเยอะ เมื่อหลายเดือนก่อนมีคุณยายท่านหนึ่งพาหลานวัยขวบกว่ามาเดินเล่น เห็นหน้าลูกเราก็ถามว่าเป็นอะไร
เราก็บอกแพ้น้ำลายตัวเองค่ะ แกก็บอกว่าใช้ลิปสติกทาสิ 2 วันหาย
หลานเคยเป็นตอนเล็กๆ แม่มันก็ไม่เชื่อไม่ให้ทา ต้องรอแม่มันไปทำงานเลยแอบทา 2 วันหายเลย เราก็นึกในใจไม่เอาอะ ไม่กล้าทา แค่นี้หน้าลูกเราก็แย่พอละ

พอผ่านมาเป็นเดือนอีกเหมือนกัน หน้าลูกเราก็ยังเป็นๆ หายๆ เหมือนเดิม
ก็มีคุณยายอีกท่านหนึ่งพูดลอยๆมาค่ะ บอกว่าหน้าเป็นกากน้ำนมหรอเอา
ลิปสติกทาสิ เราก็ห่ะลิปสติกอีกละ เลยบอกไปว่าคุณยายน้องแฝดก็เคย
บอกค่ะแต่หนูไม่กล้าทา ทำไมมันถึงหายหรอค่ะ แกดันตอบว่าไม่รู้สิ
ก็สมัยก่อนไม่มียาทาเค้าก็เอาลิปสติกนี้ละทา แล้วตอบมาอย่างงี้ดิฉันจะ
กล้าทาให้ลูกหรือนั้น ก็จบไปค่ะไม่มีอะไร

พอเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมานี้ก็พาลูกไปเดินเล่นตามปกติ เอาอีกละมีพี่เลี้ยงเด็ก
อายุน่าจะ 40 ปลายๆ ค่ะ ถามคำถามที่แสนจะเคยชินสำหรับเรา หน้าน้องเป็นไรค่ะ เราก็บอกแพ้น้ำลายตัวเองค่ะ เค้าก็บอกเอาลิปสติกทาสิ ลิปมันอะ เนี่ยพี่มีประสบการณ์เลี้ยงเด็กมา 22 ปี ลูกฝรั่งก็เลี้ยงมาหลายคน ใครหน้าเป็นกากน้ำนม พี่เอาลิปมันทาหายทุกคน

3 คน แล้วค่ะ เราก็อยู่ไม่ได้แล้วสิค่ะ กลับมาถึงบ้านรีบหาลิปมันเลยค่ะ
ที่ต้องหาเนื่องจากปากเราแห้งมากอะไรก็เอาไม่อยู่ วาสลีนอย่างเดียวค่ะ
แต่ก็เคยซื้อไว้บ้าง เจอละแท่งนึง ซื้อมาปีกว่าละใช้ได้ไหมนี่ พอก่อนนอน
เราทาเลยค่ะ ทาแบบไม่หวังผล คือพึ่งมาคิดได้ว่า ทียามีสเตียรอยด์เรายังกล้าทาให้ลูก นี่แค่ลิปมันทำไมไม่กล้าทา

พอตื่นเช้ามาปรากฎว่าผื่นที่หน้าลูกเราจากที่มันแดงหนาเป็นปื้นๆ มันบางลงคะ พออาบน้ำล้างหน้าตอนเช้าเสร็จทาใหม่ กลางวันมาสังเกต จากที่มันแดงๆ
เริ่มเป็นสีน้ำตาลจางๆแล้ว ดีใจมาก จนกระทั้งวันนี้ผื่นมันหายไปแล้วค่า
ดีใจมากๆ แต่ถ้ามันกลับมาเป็นอีกก็เอาลิปมันทาอีก ยังไงก็ยังดีกว่าทายา
ที่มีสเตียรอยด์

อันนี้แนะนำเฉพาะที่เป็นกากน้ำนมนะคะ ถ้าแพ้อย่างอื่นเราไม่แน่ใจว่าใช้ได้ผลไหม ลองดูนะคะสำหรับใครที่ลองมาแทบหมดทุกทางแล้วเหมือนเรา

อ่อ อีกนิดค่ะ ทาครั้งแรกเราแนะนำว่าทาตอนก่อนนอนกลางคืนดีกว่านะคะ
เพราะจะได้ไม่มานั่งจ้องว่ามันจะหายไหม มาดูผลทีเดียวตอนเช้าเลยดีกว่า

แก้ไขเมื่อ 20 ก.ย. 54 15:04:15

จากคุณ : แม่น้องท้องฟ้า
เขียนเมื่อ : 20 ก.ย. 54 14:59:53

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com