Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หกล้มฟันกระแทก รากฟันหักนอกจากถอนแล้วมีวิธีรักษาอื่นมั๊ยคะ ติดต่อทีมงาน

ลูกชายอายุ 3 ขวบ 2 เดือนค่ะ หกล้มฟันกระแทกกับโต๊ะเรียน ฟันโยก (คู่หน้า) แล้วก็มีเลือดไหลค่ะ คุณหมอ x-ray ดูแล้วพบว่ารากฟันหักแนะนำให้ถอนออก (1 ซี่ต้องเอาออกเลย อีกซี่ก็มีรอยหักแต่คุณหมอให้ลองเก็บไว้ดูก่อนได้) แต่น้องตกใจอยู่ค่ะเลยนัดเอาออกวันจันทร์ แต่ถ้าดูแล้วน่าจะไม่ไหวคงพาไปพรุ่งนี้

รบกวนขอคำแนะนำจากคุณแม่ที่พอมีประสบการณ์ค่ะ ว่ากรณีแบบนี้มีทางเลือกอื่นนอกจากถอนมั๊ยคะ แล้วเอาออกแล้วน้องจะฟันหน้าหลอมีผลอะไรรึเปล่า คุณหมอบอกว่าสามารถใส่ฟันเทียมแบบเกี่ยวกับฟันกรามได้ไม่ทราบมีใครเคยใส่มั๊ยคะ เป็นยังไงบ้าง

รบกวนด้วยนะคะตอนนี้แม่อยากร้องไห้อย่างเดียวเลยค่ะ สงสารน้อง

ขอบคุณมากนะคะ

จากคุณ : Resocha
เขียนเมื่อ : 23 ก.ย. 54 17:44:00

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com