Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ข้อมูลเพื่อว่าที่คุณแม่และคุณแม่มือใหม่ | ปัจจัยนมแม่ มีอะไรบ้าง ติดต่อทีมงาน

ลองให้ข้อมูลดูค่ะ
เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับว่าที่คุณพ่อคุณแม่ และแม่มือใหม่นะคะ ^_^

<<ปัจจัยหลัก>>

= ร่างกายถูกกระตุ้นฮอร์โมนมากกว่า เพราะแม่ให้ลูกดูดบ่อย หรือขยันปั๊มบ่อยๆ ทุก 2-3 ชม. ไม่เว้นกลางคืนค่ะ

ตอนท้องลูกมักดิ้นกลางคืนมากกว่า ดังนั้นคุณแม่ต้องเตรียมตัว กลางวันนอนพักนะคะ กลางคืนจะได้ไม่เหนื่อยมาก

หากเสริมนมผง ปั๊มไม่บ่อย หรือลูกนอนยาวและแม่ไม่ปั๊ม น้ำนมจะบีบได้น้อยกว่าค่ะ แต่ในทางกลับกัน ใครที่ให้ลูกดูดมากๆ ดูดเท่าไหร่เท่ากัน น้ำนมมากทุกคน จะเหนื่อยก็ช่วงแรกๆ พออยู่ตัวจะสบายขึ้นค่ะ

ในเดือนแรกๆ แม่จะเหนื่อย ควรให้ลูกดูดนมในท่านอนตะแคง เพราะลูกจะร้องดูดนมบ่อยมาก ธรรมชาติสร้างให้ลูกต้องการดูด (Suckling Reflex) เพื่อกระตุ้นให้แม่สร้างน้ำนมมากขึ้นไปอีก ถ้าลูกโตขึ้นน้ำนมก็จะมากขึ้นเรื่อยๆ นะคะ

ให้ลูกดูดบ่อยๆ เกลี้ยงๆ เต้า จะกระตุ้นให้แม่สร้างน้ำนมมากขึ้นเรื่อยๆ ค่ะ ดูกราฟนี้จะเข้าใจมากขึ้นในเรื่องของฮอร์โมนสร้างน้ำนม (มีต่อนะคะ)

จากคุณ : Narcosis
เขียนเมื่อ : 28 ก.ย. 54 16:37:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com