Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

"เครื่องปั๊มนม" มีประโยชน์ แต่ก็มีโทษหากไม่เข้าใจ ติดต่อทีมงาน

ข้อความจาก FB นมแม่ค่ะ
"เครื่องปั๊มนม" มีประโยชน์ แต่ก็มีโทษหากไม่เข้าใจลูก และไม่เข้าใจกลไกการสร้างน้ำนม

1) แม่มือใหม่ อยากปั๊มนมให้ได้มากๆ ทันทีที่คลอดลูก ก็จะปั๊มนมมากๆ แต่เนื่องจากหัวนมยังยืดหยุ่นไม่พอ เป็นแผลและเจ็บ มันจะทำให้เครียดและนมไม่ค่อยไหลนะคะ
>> ทำความเข้าใจใหม่ค่ะ ต้องให้ลูกดูดมากๆ หากดูดถูกวิธีจะไม่เจ็บ ลูกจะช่วยเรียกน้ำนมได้ดีกว่าเครื่องค่ะ ช่วงแรกให้บีบด้วยมือรอบลานนมจะไ...ม่เจ็บค่ะ อีกทั้งกระเพาะลูกยังเล็ก ไม่ต้องการนมแม่มากมายนะคะ

2) แม่มือใหม่ยังไม่คุ้นชินกับอุปกรณ์ พอปั๊มได้น้อยเป็นหยดก้นขวดก็ถอดใจ เครียดเพราะกลัวว่าลูกจะไม่อิ่ม จึงเสริมนมผง
>> การดูดกระตุ้นมากๆ จะทำให้นมแม่เพิ่มมากขึ้น
**ลูกดูดจะได้มากกว่าเครื่องปั๊มค่ะ**
หากเสริมนมผง ลูกจะนอนนานเพราะไขมันพืชในนมผงย่อยยาก นมแม่จะไม่ถูกกระตุ้นและจะลดน้อยลงค่ะ

3) แม่มือใหม่บางคนนมเยอะ แต่ด้วยความที่อยากให้ลูกกินเยอะๆ จะได้ตัวโตๆ ก็เอานมที่ปั๊มใส่ขวดให้ลูกกินเสริมเข้าไปอีก ลูกก็ชอบจุกมากกว่าเต้านมแม่เพราะมันไหลง่าย พอเจอเต้าแม่ก็หงุดหงิดฟึดฟัด ติดจุกค่ะ! แม่ก็ถอดใจปั๊มใส่ขวดให้กิน กลายเป็นแม่มือปั๊ม เหนื่อยนะคะ
หรือไม่ก็เข้าใจว่าตัวเองนมน้อย เสริมนมผงซะเลย น่าเสียดายนมเยอะๆ ค่ะ

ทั้งหมดนี้เป็นความเข้าใจผิดที่เกิดขึ้นเพราะใช้เครื่องปั๊มนมผิดวิธีนะคะ รอให้ลูกดูดนมแม่เก่งๆ ก่อนค่ะ ผ่านไปซัก 1 เดือนค่อยปั๊มนะคะ จะได้นมมากกว่า และ ที่สำคัญ....

**ไม่ควรให้ลูกกินนมสต็อกถ้าอยู่กับแม่** เสียเวลาเสียแรงปั๊มนมและล้างขวด ลูกดูดนมแม่จะดูดได้เกลี้ยงกว่าด้วยค่ะ

**วิธีดูว่าน้ำนมพอหรือไม่ ให้นับผ้าอ้อมเปียก หากได้ 6-8 ผืนต่อวัน (แพมเพิร์ส 4-5 ชิ้น) ถือว่าน้ำนมพอค่ะ หากผ้าอ้อมได้ไม่ถึง 6-8 ผืน ควรดูว่า
1) ลิ้นของลูกมีพังผืดหรือไม่ ทำให้ดูดได้ไม่ดี
2) วันหนึ่งลูกได้มื้อนม 8-9 มื้อหรือไม่
(เพิ่มเติมข้อมูลค่ะ)

ฝากบอกเพื่อนๆ ด้วยนะคะ ด้วยความปรารถนาดี

แก้ไขเมื่อ 03 ต.ค. 54 16:20:25

จากคุณ : Narcosis
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 54 09:51:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com