Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ให้ลูก ๆ ดูอะไรจากยูทูปบ้างคะ (ภาษาจีนยิ่งดีเลยคะ) ติดต่อทีมงาน

อยากรู้ว่าคุณแม่ ๆ ให้ลูกดูอะไรจากยูทูปบ้างคะ เรากำลังมองหาพวกคลิปรายการเด็กหรือว่าเพลงเด็กภาษาจีนอยู่คะ อยากได้เป็นแนวที่ไม่ยากมาก คำซ้ำไปซ้ำมา เด็กพอฟังรู้เรื่อง อย่างเช่นเพลง แมวสองตัว(ทำนองเพลงนิ้วโป้งอยู่ไหน คิดว่าคนที่ฟังเพลงเด็กภาษาจีนมาบ้างน่าจะเคยผ่านหูชัวร์ ๆ คะ) เป็นต้นคะ หรือว่านิทานที่เป็นภาษาจีนก็ได้นะคะ แต่เอาแบบน้อยคำหน่อย ลูกเรายังฟังภาษาจีนไม่ค่อยรุ้เรื่องคะ เพิ่งเริ่มเลยคะ อาจจะเป็นพวกสอนนับเลขหรือสี หรือคำพื้นฐานก็ได้คะ เราเสิร์ชไปเจอแต่ของผุ้ใหญ่ มันไม่ค่อยสนุกเท่าไหร่คะ

ส่วนลูุกเราตอนนี้ชอบดูการ์ตูนอยุ่ประมาณนี้คะ
1. คายุ (Caillou) อันนี้เป็นการ์ตูนที่มีพากย์ออกมาเป็นหลายภาษาเลยคะ ลองหาดู เผื่อแม่ ๆ ที่ให้ลูกเรียนภาษาอื่น ๆ อย่าง ฝรั่งเศสหรือสเปน ก็เป็นอีกทางเลือกนึงคะ คายุเป็นการ์ตูนที่มีข้อคิดแฝงแทบจะทุกตอนคะ เพียงแต่จะไม่ได้ออกมาพูดถึง Moral (แบบเหมือนข้อคิดสอนใจของแต่ละเรื่อง) ตอนท้ายเรื่องเป็นเรื่องเป็นราว แต่ก็จะสอดแทรกอยุ่ในเรื่องให้เด็ก ๆ ได้ไปคิดเองคะ ตัวละครหลักจะเป็นเด็กผู้ชายชื่อคายุเนี่ยแหละคะ มีน้องสาวชื่อโรวี่ มีคุณพ่อ คุณแม่ แล้วก็คุณตา คุณยาย......แล้วก็จะมีไปโรงเรียนบ้างอะไรบ้าง สอนหลายเรื่องคะ เช่น แบ่งของกับน้อง แบ่งของกับเพื่อน ฯลฯ

2. พิงกุ (Pingu) เป็นครอบครัวนกเพนกวิน อันนี้ไม่มีภาษาใดทั้งสิ้นคะ มันพูดภาษาเพนกวินกัน 5555 ตัวละครน่ารักคะ มีคติสอนใจแทรกในเรื่องเหมือนกันคะ เรารุ้สึกว่า เด็ก ๆ ดูแล้วจินตนาการเรื่องราวไปได้คงจะไกลกว่าที่เราคิดได้แน่ ๆ เพราะหัวเด็กคิดอะไรไปได้เยอะแยะจริง ๆ คะ ลูกเราชอบมากคะ

3. บาร์นี่ (Barney) อันนี้ออกเป็นแนวเพลง ทุกตอนจะมีบทสนทนามาก่อน แล้วก็จะนำเข้าสู่เพลงของแต่ละตอนคะ หลัก ๆ ที่ลูกดูบ่อยมากกกกกก และ ชอบมากคือตอน The Wheel On The Bus กับ ตอนที่เป็นเพลงแปรงฟันอย่าง Brushing Teeth ลูกเราร้องตามได้ด้วยนะคะ ร้องตามเฉย ๆ หนะคะ ยังไม่รู้ความหมาย แต่ก็มั่ว ๆ ได้ใกล้เคียง 5555 เวลาแปรงฟันบางทีเค้าไม่ยอม ร้องเพลงนี้ก็มีเคลิ้ม ๆ ยอมบ้างเหมือนกันคะ ช่วยได้แบบไม่น่าเชื่อเลยคะ

จากคุณ : mangek
เขียนเมื่อ : 3 ต.ค. 54 18:08:20

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com