Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แชร์เคล็ดไม่ลับลดน้ำหนักหลังคลอดค่ะ ^^ ติดต่อทีมงาน

คลอดน้องไปเมื่อวันที่ 27 กรกฏาคม นี้เองค่ะ ผ่านไปสองเดือนนิดๆ คุณแม่จากก่อนท้องหนัก 53kg. น้ำหนักก่อนคลอด 78kg. (ขึ้นมา 25kg.) น้องหนัก 3205g.

ณ วันนี้ 57kg. เกือบเท่าเดิมแล้วค่ะ ลงมา 21kg. เหลืออีก 4 kg. ลองอ่านวิธีของเราดูนะคะ

แม่บางท่านบอกว่าทานเต็มที่เพื่อจะได้มีน้ำนมให้ลูก เราเองก็ให้นมลูกอยู่เหมือนกันค่ะ อดหลับอดนอนเลี้ยงลูกคนเดียวน้ำหนักลงเร็ว นี่คืออย่างแรกค่ะ

ในเรื่องอาหารการกินของเรา ทานแต่พอดี
มื้อเช้า  เราจะทานตอน 10 โมง หลังจากอาบน้ำลูก ทำอะไรให้ลูกเรียบร้อยแล้ว ช้าหน่อยค่ะ
ข้าว ครึ่งทัพพี  เน้นทานกับข้าวค่ะ กับข้าวจะทานปกติ อาหารจำพวกน้ำๆ จะช้อนเอาแต่เนื้อๆ ไม่ทานน้ำ ยกเว้นต้มจืดค่ะ

มื้อกลางวัน นมถั่วเหลือง กับ ของว่างนิดหน่อย ผลไม้ไม่หวานจัด

มื้อเย็น ต้มจืดหมูสับ ผักในต้มจืดเปลี่ยนสลับกันไป ไม่ทานข้าวค่ะ

ค่ำ จะทานนมงาดำหนึ่งกล่องทุกวัน

ดึก อันนี้สำคัญช่วยเรื่องน้ำนม และน้ำหนักคุณแม่ๆได้ค่ะ คือน้ำขิงร้อนๆ ใส่น้ำตาลนิดหน่อย 1 แก้ว

ออกกำลังกาย  แบกลูกเดินไปมาก็เป็นการออกกำลังกายที่ดีแล้วค่ะ เสริมเรื่องการแขม่วหน้าท้อง กับก้น เกร็งไว้สักประมาณนับหนึ่งถึงสิบ ระหว่างที่เดินอุ้มเจ้าตัวเล็กแหละค่ะ หน้าท้องและก้นกระชับเร็ว ไม่อันตรายกับแผลผ่าตัดด้วยค่ะ

อีกอย่างก่อนอาบน้ำตอนเช้า เราจะเต้นแร้งเต้นกาหน้ากระจกประมาณสิบนาทีเป็นการเผาผลาญแคลอรี่แบบบ้าๆ อีกอย่างค่ะ

แม่ๆท่านไหนมีเคล็ดไม่ลับอย่างอื่นมาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ

รูปเจ้าตัวเล็ก น้ำนมพิเพียง จ้ำม่ำ และตัวยาวเร็วมาก 5555

จากคุณ : N'Pomme
เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 54 18:48:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com