Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอความช่วยเหลือค่ะ..คนลพบุรี (ที่การช่วยเหลือเข้าไปไม่ถึง) ติดต่อทีมงาน

..ตอนนี้ที่บ้านเรากำลังประสบปัญหาน้ำท่วมอย่างหนักค่ะ สวนผลไม้ ซึ่งเป็นรายได้หลักของครอบครัวกำลังจะจมน้ำตายค่ะ

..ตอนนี้อยากขอรับบริจาคเรือ (หรือขอยืมก็ได้ค่ะ) และก้อน EM ball เพื่อบำบัดน้ำที่กำลังเน่าเสีย เพื่อชะลอการตายของต้นไม้ค่ะ

..ที่บ้านเราเป็นสวนผลไม้ ที่ขึ้นชื่อของลพบุรีค่ะ สวนกระท้อนลพบุรีกำลังถูกน้ำท่วมหนักมากค่ะ...ขณะนี้น้ำท่วมมา 7 วัน กระท้อนต้นเล็กๆเริ่มตาย ต้นฝรั่งตายแล้ว ต้นไผ่หวานกำลังทยอยกันตาย

..เท่าที่ผ่านมา ทางบ้านไม่ได้รับการช่วยเหลือใดๆเลย เนื่องจากบ้านเราอยู่ห่างจากถนน ค่อนข้างมาก (เกือบ 1 กิโลเมตร) และต้องเดินทางด้วยเรือเท่านั้น ทางการ ให้ไปรับของแจก ซึ่งตั้งจุดไว้ ไกลเป็น 10 กิโลเมตร ทางบ้านเราก็ไม่สะดวกจะออกไปรับ

..(เพิ่มเติม) อีเอ็มบอล คือก้อนจุลินทรีย์บำบัดน้ำเสียค่ะ จริงๆแล้วที่ทุกคนรู้จักคือ อีเอ็มแบบน้ำที่เรามักนำมาใส่ห้องน้ำ แก้ไขท่ออุดตันค่ะ แต่อีเอ็มบอลจะดีตรงที่จะค่อยๆละลายในน้ำ เราจะนำไปใส่บริเวณสวนผลไม้ค่ะ เพื่อช่วยเพิ่มออกซิเจนในน้ำ อย่างน้อยอาจช่วยชะลอออาการรากเน่าเนื่องจากขาดออกซิเจนลงไปได้บ้าง..

ส่วนอาหารสุนัขก็ต้องการค่ะ เพราะเดินทางออกไปหาอาหารให้น้องหมาที่บ้านลำบากเหลือเกิน...ตอนนี้อยู่กันในที่ๆจำกัด ตัวซนๆ จะกัดกันตกน้ำ เริ่มมีอาการหวัดกันเข้าไปอีก  สำหรับเพื่อนๆที่พอจะช่วยส่งของม่ให้ได้คงรบกวนส่งมาให้ที่ทำงานเราค่ะ

... อ.วรุณยุพา  เทพสุภรณ์กุล
โรงเรียนวินิตศึกษา  ต.ท่าหิน
อ.เมือง จ.ลพบุรี15000

เนื่องจากที่บ้านเรา ไปรษณีย์เข้าไปไม่ถึงค่ะ ตอนนี้มีรถทหารคันใหญ่ๆ ช่วยวิ่งรับส่งคนตามเส้นทางถนนใหญ่ค่ะ  

ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนค่ะ

..เท่าที่ผ่านมา ทางบ้านไม่ได้รับการช่วยเหลือใดๆเลย เนื่องจากบ้านเราอยู่ห่างจากถนน ค่อนข้างมาก (เกือบ 1 กิโลเมตร) และต้องเดินทางด้วยเรือเท่านั้น ทางการ ให้ไปรับของแจก ซึ่งตั้งจุดไว้ ไกลเป็น 10 กิโลเมตร ทางบ้านเราก็ไม่สะดวกจะออกไปรับ

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 54 11:49:37

แก้ไขเมื่อ 06 ต.ค. 54 11:48:19

จากคุณ : แม่ต้นหอม
เขียนเมื่อ : 6 ต.ค. 54 06:02:23

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com