Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

หลังคลอด ถ้ายังไม่มีนม เค้าให้เด็กกินอะไรคะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้เตรียมตัวคะ 38 wks แล้ว มือใหม่เลยคะ ตั้งใจให้นมแม่คะ มีคำถามคะ

1. ช่วง สองสามวันแรก จะยังไม่ค่อยมีนมออกมา แล้วที่โรงพยาบาลเค้าจะให้เด็กทานอะไรคะ หรือว่าไม่ให้เลย เด็กจะสามารถอยู่ได้อย่างนี้ กี่วันคะ

2. ถ้าเราเอาเด็กกลับบ้านแล้ว ต้องการให้เค้าดูดกระตุ้น หรือถึงเวลาให้นมแล้ว ถ้าเค้าหลับ เราต้องปลุกขึ้นมาไหมคะ หรือรอจนเค้าตื่น

3. ถ้าไม่มีน้ำนมออกมาจริงๆเลย เราจะเริ่มกินยาโมทิเลี่ยมตอนไหนคะ แล้วก็ จำนวน/เวลา คะ พอดีอยู่อเมริกา หมอคงไม่มีอะไรให้ทาน แต่เคยอ่าน คุณหมอที่เมืองไทย เค้าก็ให้ทานใช่ไหมคะ (พอดี ฝากพี่สาวซื้อมาจากเมืองไทยคะ แต่แค่ 2 กล่องเอง ไม่รู้พอหรืเปล่า)

4. สืบเนื่องมาจาก ฝากพี่สาวซื้อ ยาประสะน้ำนม ของตราพาราแม่เลื่อน แต่พี่สาวไม่รู้จัก ก็ซื้อยี่ห้อนี้มาจริง แต่ไปซื้อยา ไม่ต้องอยู่ไฟ อ่านแล้วเป็นยาขับน้ำคาวปลา อันนี้ จะทานดีหรือเปล่าคะ เห็นบอกว่ามันมีส่วนผสมของแอลกอฮอร์ อะไรประมาณนี้

5. เราคงไม่สามารถอยู่ไฟ เหมือนเมืองไทยได้ ตอนนี้ มีลูกประคบอยู่ประมาณ 8 ลูก ทำยังไงกับมันดีคะ

6. สุดท้าย แต่ไม่รู้ท้ายสุดหรือเปล่านะคะ ตอนนี้ 38 ย่าง 39 ยังไม่มีอาการเจ็บเตือนอะไรเลย มีแต่ท้องแข็งทั่วๆไป อย่างนี้ ถ้าถึง 40 แล้ว ยังไม่เกิดอะไรขึ้น เค้าจะทำไงคะ (ที่นี่ เค้าบอกว่า ท้องแรก อาจจะก่อน หรือหลัง สองอาทิตย์) อย่างนี้ ไม่ต้องรอถึง 42 หรอ ที่เรากลัว เรากลัว สภาพของรก ว่ามันยังโอเคอยู่สำหรับเด็กหรือ

คำถามเยอะหน่อย ต้องรบกวนจริงๆคะ คุณแม่มือใหม่ แถมอยู่ไกล หันหาใคร ก็คงเป็นเพื่อนที่แสนดีทางอินเตอร์เน็ทนี่แหละคะ

จากคุณ : ningmeo
เขียนเมื่อ : 8 ต.ค. 54 04:22:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com