Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

กลัวไฟดับ สต็อกนมละลายจะเป็นไรไหม ติดต่อทีมงาน

(ขออนุญาตนำข้อมูลจาก FB นมแม่มาแปะไว้นะคะ เผื่อจะเป็นประโยชน์และช่วยให้คุณแม่คลายกังวลได้บ้าง)

เมื่อคราวที่เฮอริเคนไอรีนเข้าฝั่งตะวันออก คุณแม่อเมริกันค่อนข้างกังวลเรื่องสต็อกนมละลาย
มีผู้เชี่ยวชาญ (Mary Ann Liebert) ได้ศึกษาเรื่องน้ำนมสต็อกละลายแล้วฟรีสใหม่ จะเสียไหม จะเป็นอะไรไหม

น้ำนมที่แช่แข็งเอามาละลาย แล้วเอามาฟรีสใหม่ แล้วละลายอีกรอบเพื่อเทียบคุณค่าสารอาหารในนมสต็อกที่ละลาย

... ให้แต่ละถุงละลายไม่เหมือนกันแล้วฟรีสใหม่ตามนี้ค่ะ
* ละลายที่ 8 องศา 8 ชม.
* ละลายที่ 8 องศา 24 ชม.
* ละลายที่ 23 องศา 4 ชม.
* ละลายที่ 23 องศา 8 ชม.
* แช่ไว้ที่ -20 องศา (เป็นตัวเปรียบเทียบ)

ผลออกมาตามนี้ค่ะ

>> ไม่มีตัวอย่างไหนที่มีแบคทีเรีย
(ส่วนตัวไม่แปลกใจ เพราะในน้ำนมแม่มีสารฆ่าเชื้อหรือ anti-bacteria agents) **นมที่ละลายและมาแช่ใหม่ ไม่เสียนะคะ**
อยากให้ชัวร์ ก่อนให้ทานก็ชิมก่อนเพิ่มความมั่นใจค่ะ ถ้าไม่เปรี้ยว ก็ไม่เสียค่ะ
None of the milk developed unacceptable bacterial counts, the main concern about refreezing milk. In fact, they did not even come close.

>> วิตามินบางชนิดลดลงเล็กน้อย
วิตามิน A เท่าเดิมค่ะ
วิตามิน C ลดลงเหลือครึ่งนึงหากทิ้งละลาย 8 ชม. และเหลือ 1 ส่วน 4 เมื่อเอาไปเข้าตู้เย็นใหม่
(ก็ไม่แปลกใจอีก เพราะทราบกันอยู่ว่าวิตามินซีจะลดลงได้ง่าย เช่นหั่นผลไม้ ก็ควรทานเลย ฯลฯ)
****อย่างไรก็ตาม ผู้วิจัยระบุว่าวิตามินซี ยังเพียงพอสำหรับทารกที่เกิดครบกำหนดและทารกที่อายุมากขึ้นค่ะ
There were some changes in vitamin content. Vitamin A levels stayed stable, but vitamin C levels decreased to about one-half when kept at room temperature for 8 hours and by one-fourth when refrigerated for 24 hours. However, the authors note that the reduced vitamin levels are considered adequate for full-term babies and older infants by the National Academy of Medicine.

>> ส่วนกรดไขมัน (ไขมันดีสร้างสมองต่างๆ) *ไม่เปลี่ยนแปลง* ไม่ว่าจะละลายกี่ครั้ง
Differences in fatty acids levels in the milk were considered clinically insignificant and unrelated to repeated freezing and thawing.

ผู้เขียนกล่าวว่า น้ำนมแม่ที่ละลายในตู้เย็นถึง 8 ชม. สามารถนำมาแช่แข็งได้ใหม่ (ทั้งนี้ทั้งนั้น เพื่อตอบคุณพ่อคุณแม่ให้สบายใจว่า นมสต็อกเอามาใช้ได้ดี ไม่เสื่อมคุณค่านะคะ)

For mothers who express their milk, this information may help them use more and discard less, resulting in better health outcomes for their babies.

D.J. Rechtman, M.L. Lee and H. Berg, Effect of environmental conditions on unpasteurized donor human milk. Breastfeed Med 2006: 1(1):24-26.

หากละลายนานกว่านี้ ถือว่ายังมีน้ำนมอยู่ในอกค่ะ ไว้ทำใหม่ได้ นมแม่กระตุ้นให้สร้างเพิ่มได้นะคะ ไม่ได้หมดแล้วหมดเลย
อย่างไรหากคุณแม่ต้องการสต็อกน้ำนมจากคุณแม่ท่านอื่น สามารถขอได้ที่ FB page "Human Milk 4 Human Babies Thailand" หรือ จาก FB นมแม่ นะคะ

เป็นกำลังใจค่ะ หวังว่าข้อมูลนี้จะช่วยแม่หลายๆ คนให้หายห่วงไป 1 อย่าง

จากคุณ : Narcosis
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 10:39:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com