Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

นมแม่หายไป อยากทำให้มันกลับมาใหม่ ติดต่อทีมงาน

เห็นข่าวน้ำท่วมแล้วเป็นห่วงเด็กๆ ในช่วงเวลาที่น้ำสะอาดหายาก มีนมแม่ก็ยังอุ่นใจ
อยากชวนแม่ๆ ที่พอมีเวลา แต่ไม่มีนม ยังไม่เคยกู้น้ำนม มากู้นมให้ลูกกินกันค่ะ
หลักการเดียวกับการเพิ่มน้ำนมค่ะ

การกู้นม สามารถทำได้ในทุกช่วงอายุของลูก และแม่ ลองดูนะคะ

สรุปง่ายๆ

การกู้นมก็คือ การกระตุ้นเต้านมเพื่อให้มีน้ำนม

การกระตุ้นที่ดีที่สุดก็คือการให้ลูกดูด(อย่างถูกวิธี)

ถ้าหากลูกไม่ดูดก็ต้องปั๊มออก โดยการใช้มือหรือเครื่องปั๊ม

ต้องทำการกระตุ้นครั้งละอย่างน้อยประมาณสิบนาทีต่อเต้านมหนึ่งข้าง โดยกระตุ้นทุกสองหรือสามชม.ทั้งกลางวันและกลางคืน ไม่ว่าจะมีน้ำนมออกมาหรือไม่

อย่างน้อยหนึ่งสัปดาห์จะเริ่มเห็นผล

คุณแม่ควรทานอาหารให้อิ่ม พักผ่อนให้เพียงพอ(แต่ต้องตื่นมากระตุ้นน้ำนม)ทำใจสบายๆ (ถ้าเครียดก็ไม่ต้องกู้ค่ะ)

มีคุณยายเลี้ยงหลาน ให้หลานดูดนมประจำ จนมีน้ำนม  มีแม่บุญธรรมกู้นมด้วยวิธีนี้ให้ลูกบุญธรรมสำเร็จมาแล้ว

** ขอบคุณที่โหวตให้นะคะ

จขกท.เคยลองกู้ขำๆ หลังจากหย่านมไปหนึ่งปี (หย่าตอนสองขวบนิดๆ)ทำเฉพาะตอนกลางวัน
(กลางคืนขี้เกียจตื่น) ผ่านไปประมาณเดือนนึง เริ่มมีน้ำนมค่ะ แต่พอเดือนต่อมางานยุ่งเลยไม่ได้กู้อีก นมก็หายไปอีก สำหรับคนที่มีลูกช่วยดูด น่าจะกู้ได้ง่ายกว่า ยิ่งลูกเล็ก สัญชาติญาณการดูดจะมีมาก ตอนนั้นลูกจขกท.ดูดไม่เป็นแล้ว

** เพิ่มเติมนิดนะคะ หลายๆคนกังวลว่า ในยามยากเช่นนี้ แม่ไม่ได้กินอาหารที่มีประโยชน์นมจะไม่มีคุณค่า ไม่ต้องห่วงค่ะ ร่างกายสามารถจะดึงสารอาหารที่มีประโยชน์มาอยู่ในนมแม่ได้เสมอ เพียงแต่ถ้าแม่ทานไม่อิ่ม จะมีผลกับปริมาณน้ำนม ไม่ใช่คุณภาพ และตัวแม่เองที่อาจจะเพลียและขาดสารอาหาร เพราะฉะนั้นขอให้แม่กินอิ่มๆไว้ค่ะ อย่ากินของหมักดอง เหล้า บุหรี่ ชา กาแฟ แค่นั้น (อารมณ์น้ำท่วมคงไม่กินนะคะ ^^')

สำหรับในรายละเอียด โปรดติดตามดังต่อไปนี้ค่ะ

แก้ไขเมื่อ 15 ต.ค. 54 20:55:03

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 10:05:07

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 09:02:49

แก้ไขเมื่อ 11 ต.ค. 54 00:00:58

จากคุณ : joymacy
เขียนเมื่อ : 10 ต.ค. 54 23:15:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com