Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ใครลูกติดอุ้ม วางแล้วร้อง บางที่อุ้มก็ร้อง ต้องเขย่า แก้ปัญหาอย่างไรดีคะ ติดต่อทีมงาน

ไล่ตั้งแต่ตื่นนอนนะคะ ถ้าเพิ่งตื่น จะนอนเล่น ดิ้นเล่น บิดขี้เกียจ ยิ้ม อยู่ได้ประมาณครึ่งชั่วโมง หลังจากนั้นก็จะร้อง อุ้มแล้วหายค่ะ

อุ้มไปนานๆ ชักเบื่อ ก็จะร้อง เราก็ต้องเดินไปเดินมา เวลานอนตอนกลางวันลูกนอนเปลไกวค่ะ จะนอนนาน แต่ต้องไกวตลอดนะคะ หยุดเป็นตื่น

ช่วงนี้ถ้าตื่นมาแล้วหงุดหงิด ตื่นมาแล้วร้อง อุ้มก็ไม่หาย ต้องพาดบ่าแล้วเดินไปเดินมา

ยิ่งเวลาเย็นเข้าหัวค่ำยันก่อนนอนนี้ บางทีอุ้มพาดบ่าเดินไปเดินมาก็เอาไม่อยู่ ต้องเขย่าโดยการยกก้นลูกขึ้นลง หรือไม่ก็อุ้มกึ่งนั่งกึ่งนอนแล้วเขย่าโดยการยกแขนเราขึ้นลง บางทีเขย่าอยู่นานกว่าจะหยุดร้อง หยุดเขย่าก็ร้อง เรื่องวางบนเตียงนี่ไม่ต้องพูดถึง ร้องบ้านแตก ต้องเดินอุ้มเขย่าจนกว่าจะหลับลึกน่ะค่ะ ถึงวางเตียงได้

บางทีลูกร้องก็นั่งให้ดูดเต้า เวลาดูดก็ไม่ร้อง แต่พอดูดเสร็จก็ร้องต่อ แม่ก็งงๆ จะทำอะไรต่อดีหว่า ลูกถึงจะไม่ร้อง

พยายามพาเข้านอนโดยการนอนให้ดูดนม หวังว่าจะหลับคาเต้า เฮ้อ...เปล่าประโยชน์ ปิดไฟแล้วด้วยนะคะ กระบวนการพานอนทั้งหมดนี่ วันๆไม่ต่ำกว่า 2 ชั่วโมง เหนื่อยน่ะค่ะ  

สรุปทั้งวันนี่ ถ้าลูกไม่นอน ก็ต้องอุ้มค่ะ วางเตียงนอนเล่นได้นิดหน่อย นิดหน่อยจริงๆ  แม่ๆมีวิธีแก้อย่างไรบ้างคะ ไม่อยากเขย่าลูกมาก กลัวสมองสะเทือนน่ะค่ะ แล้วจะพาลูกเข้านอนอย่างไรดีที่มันง่ายกว่านี้ สั้นกว่านี่ไหมคะ

จากคุณ : อยากอยู่บ้านทุกวัน
เขียนเมื่อ : 11 ต.ค. 54 15:09:50

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com