Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

รวม 80 เมนู อาหารคาวหวานง่ายๆ เข้ามาแล้วได้ไอเดียแน่นอนค่ะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะเพื่อนๆทุกคน
เมื่อก่อนจขกท.อยู่ห้องชานเรือนประจำตั้งแต่ตั้งครรภ์
พอลูกเริ่มโตเริ่มย้ายไปอยู่ก้นครัว แหะๆ
ในฐานะที่ได้รับความรู้จากแม่ๆมากมายจากห้องนี้
วันนี้ขอตอบแทนโดยการลงเมนูอาหารเพื่อเป็นไอเดียให้เพื่อนๆนะคะ
อาหารมีตั้งแต่แบบที่ให้เด็กทาน(หนึ่งขวบขึ้นไป ทานได้ทุกอย่างแล้ว)
และสำหรับเด็กโตที่เริ่มทานแบบผู้ใหญ่ได้

บางเมนูมีสูตรแบบไม่ละเอียดต้องขออภัยด้วยนะคะ
บางอย่างจขกท.ทำไว้นานแล้ว บางอย่าง ที่ง่ายๆก็ทำๆกะๆเอา ไม่ได้จดอะไร

ข้อมูลได้มาจากประสบการณ์และการศึกษาเพิ่มเติมจากเว๊บ
หากผิดพลาดประการใดขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยค่ะ

//เพิ่มเติมค่ะ//
อาหารผ่านกระบวนการ พวกไส้กรอก หมูยอ ปลากระป๋อง แฮม ไม่ควรให้เด็กๆทานบ่อยนะคะ อาหารปรุงจากผักสด เนื้อสดๆจะดีกว่า จขกท.ให้ทานเดือนละไม่เกินสองครั้ง โชคดีลูกไม่ได้ติดใจอะไร ไม่เคยร้องขอทานค่ะ
(โดยเฉพาะไส้กรอก ถือเป็น choking hazard คือติดคอได้ค่ะ)

สำหรับเด็กเล็กที่อายุไม่ถึงหนึ่งขวบ มีข้อห้ามในการทาน เช่นไข่ขาว สัตว์ทะเล
ยังเริ่มทานไม่ได้ ขอให้แม่ๆศึกษารายละเอียดการให้อาหารเด็กอ่อนก่อนให้นะคะ อาหารทั้งหมดในกระทู้เหมาะสำหรับเด็กหนึ่งขวบขึ้นไปและไม่มีอาการแพ้ค่ะ

ของหวานที่เห็นในกระทู้ทั้งหมดไม่ใช่ของลูกนะคะ จริงๆเป็นของจขกท.เอง
เด็กๆโดยเฉพาะเด็กเล็กไม่ควรหัดให้ทานหวานๆ จะติดหวาน
จขกท.ลงไว้เป็นไอเดียสำหรับคุณแม่ที่อยากทำของหวานสวยๆให้ลูกทาน
ในโอกาสพิเศษค่ะ (ลูกไม่ควรทานแต่แม่ทานได้ประมาณนั้น อิอิ)

แก้ไขเมื่อ 15 ต.ค. 54 20:04:28

แก้ไขเมื่อ 15 ต.ค. 54 20:02:48

แก้ไขเมื่อ 15 ต.ค. 54 13:01:54

จากคุณ : ปลาหมึกโป๊งโป๊งชึ่ง
เขียนเมื่อ : 15 ต.ค. 54 12:53:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com