Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

- อย่าทำอย่างนี้กับ พ่อ-แม่ นะ - ติดต่อทีมงาน

วันนี้มายืนหน้า office (office อยู่หลังป้ายรถเมล์)  มี รถปอ คันหนึ่งจอดให้คนแก่ท่านหนึ่งลงรถนานมาก เลยยืนดูอยู่ คุณปูแกแก่มากลงมาพร้อมไม้เท้า เดินแทบไม่ไหว  ....

เราเลยเดินเข้าไปถามว่าจะไปไหนครับ ได้ความว่าบ้านอยู่ในซอยใกล้่ๆ เลยถามคุณปู่ว่าจะให้ขับรถไปส่งไหมเพราะผมเห็นว่าไม่น่าเดินได้ไกลเพราะเดินแทบไม่ไหว คุณปูตอบเสียงเบาๆๆว่า ได้ได้

คุณปูแต่งตัวดีมาก เนื้อตัวสะอาดสะอ้าน ใส่เสื้อโปโลที่มีการรีดมาอย่างดี ใส่ถุงเท้า รองเท้าหนัง เข็มขัด ใส่กางเกงสวมทับอย่างเรียบร้อย  ดูออกว่าเป็นคนที่มีพื้นฐานทางบ้านดี

ผมเลยเดินจูงมือแกไปที่รถ  ผมเรียกให้เด็กที่office ขับรถไปส่งให้ .......  

ผ่านไปซักพักใหญ่  เด็กมาเล่าให้ฟังว่าคุณปูอยู่ให้หมู่บ้านมันฑณา หลังใหญ่  พอไปถึง มีผู้หญิง (น่าจะเป็นลูกสาวและเป็นเจ้่าของบ้าน เดินมาทำท่าไม่พอใจ แล้วพูดว่า  "อ้าว พ่อกลับมาทำไมเนี่ย"   ... คุณปู่ไม่ฟังลูกสาว รีบเดินเข้าบ้านไปเหมือนกลัวว่าลูกจะไม่ให้เข้าบ้าน  ......

พอเด็กที่office มาเล่าให้ฟัง เลยคิดว่า คุณปูน่าจะหนีมาจากบ้านพักคนชรา หรือบ้านญาติ เป็นแน่ พอฟังแล้วรู้สึกสงสารและหดหู่ใจขึ้นมาว่าทำไมถึงใจร้ายกันอย่างนี้ บ้านก็มีฐานะ

เลยอยากมาเล่าเตือนสติว่า  วันหนึ่งไม่ว่าเราจะรวยหรือจน ต้องไม่ลืมว่า เราโตมาได้เพราะใคร ดังนั้น อย่าไปทำกันท่านอย่างนี้กันนะครับ .....  รักพ่อแม่กันมากๆๆ นะครับ

แก้ไขเมื่อ 18 ต.ค. 54 21:52:06

จากคุณ : scob1207
เขียนเมื่อ : 18 ต.ค. 54 21:49:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com