Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

อยากขอไอเดียประดิษฐ์ของเล่น ที่ทำจาก Recycled Materials สำหรับเด็กเล็กด้วยค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้มี Assignment ให้ research และ ทำของเล่น สำหรับเด็กเล็กๆ ที่อายุ ไม่เกิน 5 ปี ค่ะ...

เลยอยากมาขอไอเดียจาก แม่ๆ ชานเรือนค่ะ ว่ามีไอเดียประดิษฐ์ ของเล่น ที่ทำจาก วัสดุ รีไซเคิล อะไรได้บ้างคะ ..

ของเล่นที่ทำจากวัสดุรีไซเคิล จะต้องมีรายละเอียดที่คำนึงถึงได้ดังนี้

- ใช้งานง่าย ทนทาน และที่สำคัญ ปลอดภัยสำหรับเด็ก (ตามกลุ่มอายุ)
- ต้องคำนึงถึงกลุ่มอายุของเด็ก ที่เราต้องการจะประดิษฐ์ของเล่นให้..
 อย่างเช่น ของเล่นนี้ สำหรับเด็ก 2 ปีขึ้นไป ...
 เพราะมีชิ้นส่วนบางส่วนที่อาจเป็นอันตรายสำหรับเด็กที่อายุต่ำกว่านี้ เป็นต้นค่ะ..
- บอกเหตุผลว่าทำไม ของเล่นนี้จึงเหมาะสำหรับเด็กกลุ่มอายุนี้ และ มันจะมีประโยชน์สำหรับเด็ก อย่างไร
- (ข้อนี้สำคัญมาก) ของเล่นที่จะประดิษฐ์นี้ จะต้องพัฒนาทักษะ ของเด็กด้านสังคม ด้วยค่ะ สามารถเล่นกับเด็กอื่นได้ด้วยกัน..

.... ตอนนี้ จขกท คิดของเล่นไว้ชิ้นนึงค่ะ เป็นการประดิษฐ์รถไฟ (นั่งได้จริง) จากกล่องกระดาษที่ใช้แล้วนี่แหล่ะค่ะ ..
ของเล่นนี้เหมาะกับเด็ก 2 ขวบขึ้นไป
เพราะเด็กวัยนี้สามารถเดินขึ้นและลงได้สะดวกแล้ว เขายังมีความมั่นใจ มีจินตนาการ มีความคิดสร้างสรรค์
เป็นวัยที่สามารถทำกิจกรรมร่วมกับเพื่อนๆได้อย่างสนุกสนานแล้ว ยังเข้าใจคำสั่งและปฎิบัติตามได้ด้วย  
รถไฟกล่องกระดาษนี้จะฝึกให้เด็กได้รู้จักศัพท์รถไฟ ..
เด็กๆจะลงไปนั่งในกล่องกระดาษที่ต่อกันยาวเป็นขบวนรถไฟ
ซึ่งมีหัวรถไฟอยู่ด้านหน้า เด็กๆจะได้ร้องเพลงรถไฟ และเลียนเสียงรถไฟ เช่น ปู้นๆๆ ฉึกฉักๆๆ เป็นต้น ..
เด็กๆก็จะได้เรียนรู้การเล่นร่วมกันกับเด็กอื่นๆด้วย ที่สำคัญ ปลอดภัย ชิ้นส่วนชิ้นใหญ่ไม่มีอะไรแหลมและมีคม
เพราะส่วนประกอบ มีแต่กล่องกับกระดาษทาสี แปะกาว..

ตอนแรกตั้งใจจะทำของเล่นชิ้นนี้นะคะ..
แต่ ติดตรงที่ว่า กล่องกระดาษที่นี่หายาก กว่าเมืองไทยมาก ..
แล้วขนาดกล่องที่ต้องการให้เด็กสามารถนั่งได้พอดี ไม่แคบไม่สูงไม่ต่ำเกินไป ก็หายากอีก (เจอแต่แบบแคบๆ)..  
แล้วที่สำคัญ ภาระการแบกกล่องหลายใบ ไปส่งอาจารย์ ถือว่าลำบากมากเช่นกันค่ะ ..
เพราะต้องนั่งรถไฟ และต่อรถบัส และต้องเดินเข้าตึกไปอีก 8 นาที ไม่รู้จะขนไปได้ยังไงหมด..

จขกท. เลยอยากมาขอไอเดียการทำของเล่นอื่นๆ จากคุณแม่ใจดีที่นี่เป็นความรู้ค่ะ ..
ถ้ามีไอเดียคุณแม่ท่านไหนน่าสนใจและที่สำคัญ แบก สะดวก ..
จขกท. ก็จะขออนุญาต นำมาใช้ทำงานส่งนะคะ.. ^^

ต้องขอบคุณล่วงหน้าค่ะ <3

จากคุณ : omelet-t
เขียนเมื่อ : วันปิยมหาราช 54 12:24:07

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com