Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ความรู้สึกของลูกคนหนึ่งที่พ่อแม่ไม่ตั้งใจให้เกิด ติดต่อทีมงาน

วันนี้ได้มีโอกาสได้ฟังแม่เล่าเรื่องความหลังในอดีตถึงความยากลำบากขอพ่อแม่ ตอนที่ทั้งคู่แต่งงานกัน แน่นอนครับว่าผมก็ฟังเรื่องเหล่านี้มาหลายรอบ และบางเรื่องก็จำได้ แต่วันนี้มีสิ่งหนึ่งที่ผมไม่เคยได้ฟังมาก่อน เพราะแม่หลุดปากมาว่า แม่ไม่ได้ตั้งใจจะมีผมเลย เพราะทุกอย่างยังไม่พร้อม
ผมก็เคยสงสัยมาตลอดว่าทำไมแม่มีผมตอนอายุแค่ยี่สิบต้นๆ และชีวิตตอนนั้นเรียกได้ว่าลำบากมาก วันนี้ผมก็ได้รู้ซักที ^^ แต่ถ้าถามว่าผมโกรธมั้ยที่แม่พูดแบบนี้ บอกได้เลยครับว่าไม่โกรธ แม่บอกว่าแม่ดีใจที่ผมคลอดมาครบ 32 และเป็นอย่างในปัจจุบัน
ผมขอบคุณพ่อกับแม่ที่เลือกที่จะไม่ทิ้งผม เลือกที่จะฝ่าความลำบาก แม่เคยเล่าว่าไม่มีตังซื้อข้าวให้ลูกกิน จนต้องเดินความหาเศษตังทั้งบ้าน
ผมขอบคุณแม่ที่อดทนพ่อที่เคยกินเหล้า เมาทุกวัน แม้แม่จะนั่งร้องไห้ทุกวัน แต่แม่ก็อดทน เพราะคำเดียวที่แม่บอกว่าไม่อยากให้ลูกมีปมด้อย
ผมขอบคุณแม่ที่ดุผม สั่งสอนให้ผมเป็นคนดี แม้ตอนนั้นผมจะไม่เข้าใจว่าทำไมแม่ถึงดุขนาดนี้ มีครั้งหนึ่งที่แม่ห้เงินไปซื้อขนมสิบบาท แต่ผมไปซื้อตัวการ์ตูนแทน กลับบ้านโดนแม่ตี มาวันนี้แม่บอกว่าที่ตีเพราะอยากให้ผมกินขนม และแม่ก็เสียใจที่ไม่มีเงินซื้อของเล่นให้ผมเล่น
ผมขอบคุณแม่กับพ่อที่ทำงานหนัก หาเงิน จนครอบครัวเรามีวันนี้
ผมขอบคุณแม่กับพ่อที่สนับสนุนส่งเสริมให้ผมเรียนจนจบ ปริญญาโท
ผมขอบคุณแม่กับพ่อที่ส่งเสริมให้ผมได้ไปเปิดโลกกว้างที่ต่างประเทศ แม้เราจะไม่มีเงินมากมาย
วันนี้ผมกำลังจะมีงานทำแล้วครับ เป็นงานที่ใครๆก็อยากทำ เพราะเป็นงานที่ได้ออกทะเล มีคนบอกว่าเก่งจังได้งานนี้ แต่ผมบอกได้เลยครับว่าผมไม่เก่งเลย คนที่เก่งคือแม่กับพ่อผมต่างหากที่ทำให้คนๆหนึ่งมีวันนี้ได้
รักพ่อกับแม่ครับ

จากคุณ : nickyagape
เขียนเมื่อ : 4 พ.ย. 54 10:04:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com