Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีแม่ๆคนไหนปวดหลัง หลังจากคลอดน้องบ้างคะ? เอาเคล็ดลับมาฝากค่ะ^^ ติดต่อทีมงาน

อาการปวดหลังของสตรี หลังการคลอดบุตร นั้น ผมได้รับคำปรึกษามาค่อนข้างบ่อยครับ

ส่วนใหญ่ มีความเชื่อว่า การ”บล๊อคหลัง”นั้น เป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการปวดหลัง

แต่ผมกลับพบว่า คนที่ไม่ได้บล๊อกหลัง คลอดโดยวิธีอื่น ก็ปวดหลังเรื้อรัง ภายหลังการคลอดบุตรได้เช่นกัน

ผู้ป่วยที่ปวดหลังเรื้อรัง ภายหลังการมีบุตรนั้น ผมพบเสมอว่า เป็นผู้ป่วยที่มีการ”ขาดความสมดุลย์”ของกล้ามเนื้อหน้าท้อง เมื่อเปรียบเทียบกับ กล้ามเนื้อสันหลัง

กล่าวคือ ผู้ป่วยประเภทนี้ จะมีกล้ามเนื้อท้อง ที่อ่อนแอมาก บางคนสังเกตเห็นชัดเลยว่า กระดูกสันหลัง”แอ่น”มากเวลายืน

สาเหตุที่กล้ามเนื้อท้อง อ่อนแรงมากนั้น ก็คือ การ”อุ้มท้อง”นั่นเองครับ ขนาดครรภ์ที่ใหญ่ขึ้น ทำให้กล้ามเนื้อหน้าท้องที่มีอยู่ เหลือบางเล็กนิดเดียว

พอคลอดเสร็จ แม่มักจะผะวงอยู่กับการเลี้ยงลูกน้อย มากกว่าการบริหารกล้ามเนื้อท้องให้กลับมา ทำให้กระดูกสันหลังค่อยๆแอ่นมากขึ้น มีการหดเกร็งของกล้ามเนื้อหลังเรื้อรัง มีอาการปวดหลังในที่สุด

วิธีการทำให้หายปวดนั้น ประกอบไปด้วยการยืดกล้ามเนื้อที่หดเกร็ง และการเพิ่มขนาดและกำลังของกล้ามเนื้อท้องที่อ่อนแอครับ

การยืดกล้ามเนื้อหลังที่หดเกร็ง ทำได้โดยการบริหารท่า”นั่งเหยียดแตะปลายเท้า” หรือ ท่า”นอน
งอเข่าชิดอก” หรือ ที่ “นั่งไขว่ห้างก้มอกชิดหน้าแข้ง” คล้ายๆการทำโยคะนั่นเองครับ

ดังนั้นจึงไม่ต้องแปลกใจว่า ผู้ป่วยประเภทนี้ จำนวนหนึ่ง อาการดีขึ้นมาก จากการทำ “โยคะ” ครับ

ส่วนการบริหารเพิ่มความแข็งแรงของกล้ามเนื้อท้องนั้น ทำได้โดยการเกร็งกล้ามเนื้อท้อง เป็นประจำ ซึ่งสามารถทำได้หลายๆอริยาบทครับ เช่น ทำตอนนั่ง ทำตอนนอน ทำตอนยืน เป็นต้น

ใช้เวลาในการบริหารแบบนี้ ประมาณ สองถึงสามเดือน จะเห็นผลว่า อาการปวดหลังเป็นน้อยลง และ หายไปในที่สุดครับ

นพ. ทายาท บูรณกาล

จากคุณ : คนสวยรวยน้ำใจ
เขียนเมื่อ : 14 พ.ย. 54 10:29:35

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com