Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วันนี้พาน้องป๊อกกี้มาสวัสดีแม่ๆชานเรือนค่ะ ติดต่อทีมงาน

เราผ่าคลอดน้องป๊อกกี้วันที่ 11.11.11 น้องแข็งแรงดีค่ะ น้ำหนักแรกคลอด 3,240 กรัม สูง 49 ซ.ม. น้ำนมมาวันที่ 2 หลังคลอดค่ะ ตอนนี้น้องอายุได้ 12 วันแล้ว หม่ำนมเก่งมากเลยค่ะ ทานนมแม่ปั๊มใส่ขวดมื้อละ 3 oz แน่ะ และตบท้ายด้วยเต้าต่ออีกต่างหาก

ช่วงนี้ปั๊มนมได้พอๆกับที่น้องทานเลยค่ะ (วันนึงได้ประมาณ 20 oz น้องทานประมาณ 20-22 oz) เหนื่อยมากๆแต่มีความสุข น้องป๊อกกี้เลี้ยงง่ายค่ะ นอนหลับประมาณ 2-2.30 ช.ม. ตื่นมาทานนมและก็นอนต่อ ส่วนเจ่เจ๊มินนี่ก็เห่อน้องมากๆค่ะ ช่วยอาบน้ำให้น้องด้วย และขอหอมน้องกอดน้องทุกวัน แต่ต้องดูแลใกล้ชิดหน่อยเพราะบางทีเจ่เจ๊กะน้ำหนักไม่ถูกค่ะ ส่วนใหญ่จะแรงเยอะ ต้องให้เค้าค่อยๆจับน้องค่ะ

แผลผ่าคลอดยังไม่หายเจ็บดีเลยค่ะ แต่รู้สึกว่าเจ็บน้อยกว่าท้องแรก (หรืออึดกว่าท้องแรกไม่รู้) ส่วนน้ำนมก็มาเยอะกว่าท้องแรกค่ะ วันนี้ขอฝากรูปบางส่วนของน้องป๊อกกี้และฝากเนื้อฝากตัวกับแม่ๆชานเรือนด้วยนะคะ

วินาทีแรกที่ได้เห็นลูกค่ะ...

แก้ไขเมื่อ 23 พ.ย. 54 09:13:21

จากคุณ : มินนี่ลูกป๋าคิม
เขียนเมื่อ : 23 พ.ย. 54 09:12:31

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com