Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ผมขาดความอบอุ่นมาตั้งแต่เด็กๆ ทำให้ผมรู้สึกว่าตนเองต่ำค่า ปัญหานี้แก้ไขยังไงดีครับ ติดต่อทีมงาน

จะให้โทษ พ่อ- แม่ มันก็เป็นไปไม่ได้ ในเมื่อผมเลือกเกิดไม่ได้ ทำไมเขาเหล่านั้นไม่เลี้ยงดูผมในสภาพแวดล้อมที่มีกว่านี้ มีความอบอุ่นมากกว่านี้

ตอนนี้ผมอายุ 24 ปีแล้ว ทำงานในมหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่

ผมมีปัญหาในที่ทำงานมาก ทั้งการสื่อสาร การทำงานร่วมกับผู้อื่น
เป็นคนไม่ค่อยพูด เงียบๆ ทำงานคนเดียว ไม่ค่อยแสดงออก ไม่ค่อยสุงสิงกับใคร

มาคิดๆ ว่าทำไมถึงเป็นแบบนี้

จนรู้ว่า เมื่อก่อนตอนผมเด็ก พ่อแม่ ไม่เคยให้ความรัก ความอบอุ่นผมเลย เลี้ยงดูผมแบบปล่อยปะ ละเลย เลี้ยงตามยะถากรรม สั่งสอนบ้าง แต่น้อยมาก การบ้านผมไม่เคยสอน การเรียนผมไม่เคยสนใจ ไม่เคยสอนผมไหว้ ไม่เคยสอนผมแปรงฟัน ไม่เคยสอนแม้กระทั้งการล้างตูด

ตอนเด็ก ๆผมทำอะไรไม่เป็นเลย  ต้องเรียนรู้เอง ทำอะไรด้วยตัวเอง ทุกสิ่งทุกอย่าง ผมต้องไขว่คว้าเอง (มันก็เป็นผลดีเหมือนกัน เพราะการที่ได้เรียนรู้เองตั้งแต่เด็กๆ มันทำให้เรารู้มาก กว่าคนอื่น )

ผมดิ้นรนมาจนผมเรียนจบ จบได้ไม่กี่เดือน ก็ได้งานทำ ที่มหาลัยแห่งหนึ่ง

ผมมีปัญหาในการติดต่อสื่อสาร คุยไม่รู้เรื่อง เพราะไม่กล้า  พูดอ้ำอึ้งๆ ขาดความมั่นใจในตัวเอง ผมควรจะแก้ยังไงดีครับ เพราะเหตุมาจากปัญหาครอบครัวขาดความอบอุ่น

จากคุณ : หมาไฟ
เขียนเมื่อ : วันพ่อแห่งชาติ 54 18:38:43

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com