Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บ้านไหนกำลังจะมีน้อง ลองเข้ามาอ่านดูนะคะ รีวิวของใช้เด็กอ่อนค่ะ :) ติดต่อทีมงาน

เราเองเพิ่งเป็นแม่ลูกอ่อน หลายครั้งเข้ามาหาความรู้ในชานเรือนแล้วก็ได้สิ่งดีๆ ประสบการณ์ดีๆจากคุณแม่ในนี้กลับไป อย่างพวกลิสต์ของใช้เด็กอ่อนที่ต้องเตรียมก็มาหา download จากที่นี่ ตอนนี้เป็นคุณแม่ มีประสบการณ์(อันน้อยนิด) แล้ว ก็เลยอยากจะมารีวิวเผื่อเป็นประโยชน์กับว่าที่คุณพ่อคุณแม่ท่านอื่นๆค่ะ  ออกตัวก่อนนะคะว่าของที่เราบอกว่าดี อาจจะไม่ดีสำหรับคนอื่นก็ได้ เราเพียงพยายามจะบอกมุมมองของเราไว้เท่านั้นค่ะ

จะลองแยกเป็นหมวดๆไปนะคะ

ที่นอน
จากที่หาข้อมูลมา
1. แบบเบาะนอนกับพื้น  original สุด ไม่ยุ่งยาก แต่ใช้ได้แค่สามสี่เดือนคุณลูกก็กลิ้งตกเบาะแหล่ว

2. เตียงไม้ หลายเสียงบอกว่าไม่คุ้ม ซื้อมาแล้วแกก็ขี้เกียจลุกมาควักลูกเข้าออกกินนมตอนกลางคืน สุดท้ายก็เอามานอนเตียงเดียวกับแม่กกเต้ากันอยู่ดีแหละ  แต่เราคิดหลายตลบว่าข้อดีมันก็มีเยอะ คือถ้านอนเตียงไม้ได้สำเร็จ เราก็นอนสบายไม่ต้องห่วงทับลูก แถมพอโตหน่อยไม่ต้องมาเหนื่อยใจเรื่องแยกเตียงกับแม่อีก และคุณหมอเด็กก็แนะนำให้นอนเตียงเด็กเองด้วย......สุดท้ายเราซื้อเตียงไม้ค่ะ

3. Playpen ส่วนใหญ่เอาไว้นอนหรือเล่นตอนกลางวัน ไม่เหมาะสำหรับนอนยาวๆนานๆ เพราะโครงสร้างมันยวบไม่ดีต่อการรับน้ำหนักนานๆ เดี๋ยวหลังลูกเสีย (อะไรประมาณนี้ เราอ่านผ่านๆนะคะ) ติดข้อจำกัดว่าบ้านเราพื้นที่น้อย จะเอามาตั้งในห้องนั่งเล่นน่ะไม่ไหว ก็เลยผ่าน option นี้ไป

4. นอนเตียงเดียวกะเราไปเลย จริงๆเราชอบแบบนี้สุดนะ อยากจะนอนกอดลูกตลอดเวลาอยู่แล้ว แถมพอลูกหิวนมก็แค่ตะแคงตัวนอนดูดนมกันไป สบายจะตาย แต่ข้อเสียคือต้องระวังทับลูก ลูกตกเตียง และตอนอายุยังน้อยต้องระวังลูกหายใจไม่ออกถ้าเอาเค้านอนคว่ำ เพราะเตียงเราฟูกจะนิ่มเกินไปสำหรับเด็กอ่อน คิดไปคิดมาเลยไม่เอาค่ะ

สุดท้ายที่เราเลือกมาเป็นแบบนี้ เตียงไม้ของ Kitso เช็คดูแล้วว่าได้มาตรฐาน ซี่ลูกกรงต้องห่างกันประมาณ 6 ซม.เพื่อป้องกันแขน ขา หัวลูกเข้าไปติด ราคาแพงเอาเรื่องเหมือนกัน   ประมาณ 13,000 ทั้งเซ็ต (ถ้าจำไม่ผิดนะคะ)

แก้ไขเมื่อ 08 ธ.ค. 54 21:33:37

จากคุณ : Bubbaloo
เขียนเมื่อ : 8 ธ.ค. 54 20:16:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com