Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

single_dad คุณพ่อมือใหม่ :ขอคำปรึกษาครับ ติดต่อทีมงาน

ดาว   สวัสดีครับคุณพ่อ-คุณแม่ทุกๆคนครับ
ออมสินได้รับน้ำใจที่ดีจากพี่ๆ หลายๆล็อคอินให้คำแนะนำ
และเป็นประโยชน์มากๆครับ  
ยอมรับว่าอ่านแล้ว ออมสินทำพลาดเยอะมากๆ โดยเฉพาะเรื่องการชงนม

วันนี้ ออมสินเปลี่ยนพฤติกรรมใหม่ครับ
ชงในน้ำอุ่น และตวงใส่ขวดปริมาณ 8 ช้อน ต่อน้ำ 8 ออนซ์แล้วครับ

ออมสินซื้อผ้าอ้อมแบบเป็นกางเกงมาให้แล้วครับ
แต่ยังไม่ได้ใส่ครับ จะใช้จนกว่าของเก่าจะหมดครับ

วันนี้ น้องฉี่ในห้องน้ำได้เป็นครั้งแรกครับ คุณพ่อพาเข้า
แต่เรื่องอึ... ทำเอาเซ็งไปเลย
คุณพ่อ พาลงไปเดินสนามหน้าบ้าน [สวนไม้ดอก-ไม้ประดับ]
แต่เนื่องจากลูกเพิ่งตื่น จึงถอดผ้าอ้อมออก และจะเตรียมอาบน้ำ
ก้เลยปล่อยให้เดินโท่งๆไปด้วย  คุณพอก็จับตามองแล้ว
เพราะได้เวลาข้าศึกโจมตีลูกแน่ๆ  เพราะช่วงนั้นเวลา 8.30 น. แล้ว
และเป็นไปตามคาดหมาย... น้องยืนนิ่งชั่วขณะ
ก่อนจะทิ้งระเบิดลูกแรกลงมากลางสวนนั่นเลย...
ถัดไปไม่กี่ก้าวก็เป็นระเบิดของเจ้าหมาๆที่เลี้ยงไว้  
เห้อ..แยกชิ้นส่วนไม่ออกเลย อันไหนของคน อันไหนของหมา ฮ่าฮ่าฮ่า

ตอนนี้น้องหลับแล้ว  ขอปรึกษาว่า
คุณพ่อทำตารางเลี้ยงลูกแบบนี้ ในวัย 1.11 ปี พอไหวไหมครับ?

ภาคเช้า
07.00 น.    ปลุกลุกตื่น  [ จัดการเรื่องฉี่ เรื่องอึให้เสร็จด้วย]
08.00 น.    ให้อาหารเช้า + อาหารว่าง
***  วันนี้ลูกกินกล้วยไป 1 ลูก และขนมครกไป 3 คู่
ก่อนกินข้าวด้วยต้มจับฉ่าย  คุณพ่อเน้นผักให้เต็มที่ ]

แต่เนื่องจากลูกชอบอมข้าว เวลากินจึงใช้เวลานานไปถึง 9.30 น.
จัดการอาบน้ำ แปรงฟัน

10.00 น.    นอนรอบที่ 1 +  นมชง 1 ขวด หมดแล้วหมดเลย
ไม่หลับก็ไม่ชงให้

***  น้องนอนตั้งแต่เวลาประมาณ  10 โมง แต่มาหลับตอน 11 โมง
โห...เหนื่อยมากๆ  คุณพ่อแกล้งหลับแล้ว แกล้งหลับอีก

12.00 น.     ให้อาหารกลางวัน วันนี้เมนูเป็นก๋วยเตี๋ยวครับ + เล่นยาว
15.00 น.     นอนรอบที่ 2 + นมชง 1 ขวด หมดแล้วหมดเลย
16.00 น.     ปลุกน้องตื่น + อาหารว่าง + เล่นกับพ่อ
17.00 น.     พาไปตลาด ซื้อกับข้าว [ข้าวต้ม]
18.00 น.     ให้อาหารรอบที่ 3 [พาไปป้อนข้าวที่สวนเด็กเล่นในหมู่บ้าน
กลับเข้าบ้าน อาบน้ำ แปรงฟัน]
21.00 น.      พาเข้านอน + นม 1 ขวด หมดแล้วหมดเลย

.....

สรุป  คุณพ่อให้นมขวด 3 ขวด/วัน
ให้อาหาร 3 มื้อ
มีอาหารเสริมในแต่ละช่วง

****   ขอปรึกษาว่า
ผมให้น้ำผลไม้กล่อง ที่โฆษณาว่าน้ำผลไม้แท้ๆ ทั้งหลาย
ให้ลูกกินได้ไหมครับ?
เห็นลูกกินกล้วยด้วยความอร่อยแล้ว อยากให้ลูกกินน้ำผลไม้บ้างครับ

สุดท้าย... ขอขอบคุณสำหรับไมตรีดีๆจากพี่ๆหลายๆล็อคอิน
ที่หลังไมค์มาให้คำปรึกษา  เป็นประโยชน์มากๆครับ
แต่ผมยังไม่มีเวลาปริ้นซ์เก็บไว้ศึกษา
เพราะจะเก็บข้อมูลอื่นๆไว้ด้วยครับ
เช่นส่วนสูง , น้ำหนัก และพัฒนาการตามวัย เป็นต้นครับ

ปล.   น้องยังไม่ได้ฉีดวัคซีนช่วง 6 เดือน
ไม่ทราบว่าคุณพ่อมือให่จะแก้ปัญหานี้อย่างไรครับ?
มีวัคซีนรวมไหมครับ? [เรียกมั่วๆนะครับ เพราะไม่รู้ว่าฉีดอะไรบ้าง 555]
ถ้ามีราคาเท่าไหร่ครับ และจะบอกหมออย่างไรครับ?
ฉีดซ้ำซ้อนได้ไหม?  อยากให้น้องได้รับวัคซีนให้ครบครับ

ขณะนี้น้องหลับตอนเวลา 11.00 น.
หากกระทู้ตั้งไปแล้ว ผมเงียบหายไป ต้องขอโทษด้วยนะครับ
น้องอาจตื่น หรือผมอาจจะแว๊บหาข้าวเช้ากินครับ
อ้อ...ซักเสื้อเลอะอึน้องเมื่อเช้าด้วย 555

ขอขอบคุณมากๆครับ
ด้วยไมตรีจิตครับ

ท้ายสุด : หลายๆล็อคอินอยากทราบความเป็นมาของน้อง
และอยากเห็นหน้าน้อง ไว้มีโอกาสจะโพสให้นะครับ
หวังว่าทุกๆล็อคอินคงจะทราบว่า การเลี้ยงเดี่ยว มันหนักเพียงใด
ยิ่งได้คุณพ่อแบบออมสินด้วยแล้ว ยิ่งหนักเลย
เพราะไม่รู้อะไรสักอย่าง ฮ่าฮ่าฮ่า

จากคุณ : ออมสินไตตั้น
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 54 11:48:30

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com