Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

บอกเก้าเล่าสิบ สำหรับคุณแม่ท้องค่ะ ติดต่อทีมงาน

ก่อนอื่น ต้องขอเกริ่นนิดนึงนะคะ เนื่องจากเป็นคุณแม่มือใหม่ ตอนท้องใหม่ๆเลยมาหาข้อมูล เกี่ยวกับเด็กๆ อะไรห้ามทำ อะไรควรทำในนี้ จนทำให้เป็นโรควิตกกังวลกับในเรื่องบางเรื่องเลยล่ะค่ะ
ด้วยเหตุนี้ ก็เลยไปปรึกษาอาจารย์แพทย์ ที่เราฝากท้องด้วย เลยได้ความรู้ต่างๆมาเยอะมากกก
เราโดนอาจารย์ดุไปหลายดอกเหมือนกัน เพราะว่า เราเองก็เป็นหมอ(แต่ไม่ใช่หมอสูติ) แต่กลับมากังวลกับสิ่งที่เป็นไปไม่ได้ .... 555 เรื่องที่เขียนต่อไปนี้ อาจขัดกับสิ่งที่แม่ๆหลายๆคนได้ยินมา แต่ก็แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่านนะคะ ไม่ได้สั่งให้เชื่อ แต่ว่า ไม่อยากให้ต้องกังวลกับท้องน้อยๆนี้มากนัก จะได้ไม่เครียดและท้องอย่างมีความสุขค่ะ

เริ่มเรื่องเลยดีกว่า...ขอเล่าเป็นข้อๆนะคะ (คำพูดของอาจารย์บางทีอาจดูสนิทกัน เพราะว่าสนิทกันจิงๆน่ะค่ะ)
ตอนเพิ่งรู้ว่าท้อง ถามอาจารย์ว่า

1. อาจารย์คะ หนูท้องนี่....หนูทำเล็บทำสีผม อบไอน้ำ ตัดผม เป่าผม ได้หรือเปล่าคะ
คำตอบ :
อาจารย์ : บ้ะ...เรียนมานี่ เด็กรับสารจากแม่ทางไหน
me : ทางสายสะดือ ทางรกค่ะ ทางเลือด
อาจารย์ : แล้วทาเล็บนี่มันเข้าเส้นเลือดเรอะ ทำสีผมมันเข้ารึ อบไอน้ำมันเข้าสมองรึ.......
me : ก็เห็นเค้าว่ากันว่าไม่ให้ทำ...นี่คะะะะะะะะ
อาจารย์ : เดี้ยะ จะยึดวุฒิบัตรคืนแล้วนะ ทำเล็บ ทำได้ แต่ระวังอย่าให้เลือดออก ก็อยากปลอดภัยก็เอาไปเองสิ ทำสีผม มันเหม็น ก็เลือกอันที่มันไม่เหม็น ตอนทำปิดปากปิดจมูกก็พอ แต่ถ้าหลังจากนั้น ถ้าไม่เหมํนก็ไม่ต้องไปปิดมัน อบไอน้ำ....ไม่น่าถามเล้ยยยยยย
me : โอเคค่ะ เอางี้ดีกว่าค่ะ อาจารย์คะ หนูไม่ควรทำอะไรบ้างคะ
อาจารย์ : ห้ามเครียด ห้ามซุ่มซ่าม ถ้าโดนออะไรบาดเลือดออกก็รีบฉีดยาบาดทะยัก..หรือฉีดแล้วก็ไม่ต้องฉีดซ้ำนะ แล้วก็ สี่เดือนแรก ขอ...ห้าม XXXX ด้วย

จบครั้งแรกที่ไปหาอาจารย์เพื่อไปฝากท้องค่ะ

จากคุณ : minnie
เขียนเมื่อ : 14 ธ.ค. 54 15:01:31 A:183.88.48.107 X: TicketID:340949

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com