Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาค่ะ เราควรจะทำยังไงดีคะ เราท้องค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอบอกก่อนว่าอาจจะยาวนะคะ

เราเพิ่งรู้เมื่ออาทิตย์ก่อนว่าตัวเองท้องค่ะ รู้เพราะ pregnancy test ขึ้นสองขีด
เรายังไม่ได้ไปหาหมอนะคะ เพราะไม่รู้ว่าควรจะทำอะไรยังไงบ้าง แต่ตอนนี้ค่อนข้างแน่ใจค่ะว่าท้อง
เพราะมีอาการเหมือนคนแพ้ท้อง (หรือเปล่า?) เราเวียนหัว อาเจียนมากค่ะ ปกติเป็นโรคกระเพาะอยู่แล้วก็ไม่เคยเป็นหนักขนาดนี้

บอกตรงๆว่าไม่ค่อยรู้อะไรเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้เลย ไม่รู้แม้กระทั่งคนท้องเค้านับเดือนกันยังไง
ประจำเดือนเรามาไม่ค่อยตรงเวลา ทำให้ตอนแรกเราไม่คิดสักนิดเลยค่ะว่าตัวเองท้อง
ที่ลองเทสต์ดูก็เพราะประจำเดือนไม่เคยขาดนานขนาดนี้ และเพื่อความสบายใจของตัวเอง
ผลออกมาเราก็ช็อคไปเลยค่ะ อาทิตย์กว่าที่ผ่านมาเราไม่เป็นอันทำอะไรเลย มันกังวล เพราะปัญหาเราเยอะมาก

ปัญหาแรกคือ เราเลิกกับแฟนแล้วค่ะ
เลิกกันวันที่ 22 ตุลาคมค่ะ ก่อนหน้านี้ก็มีปัญหาคาราคาซังกันมานาน
ปัญหาก็เป็นเรื่องเกี่ยวกับผู้หญิงของแฟนค่ะ เค้าเป็นเพื่อนที่รู้จักกันมานานแล้ว
และตอนนี้แฟนเราเลิกกับเราไปคบกับผู้หญิงคนนี้ เพราะเราเด็กและงี่เง่าในหลายๆเรื่อง (ยอมรับค่ะ)

เรากับแฟนอายุห่างกัน 10 ปี แฟนเราอายุ 28 ค่ะ
ส่วนเรา 18 ปี ยังเรียนอยู่ปี 1 อยู่เลย

ปัญหาข้อสองคือเรายังเรียนอยู่นี่แหละค่ะ อุตส่าห์พากเพียรกว่าจะสอบเข้าคณะและมหาลัยในฝันได้ เราทำลายอนาคตตัวเองทั้งนั้น
อันนี้เรายอมรับในความผิดค่ะ ไม่โทษใคร T^T

ปัญหาข้อสาม เราไม่มีญาติผู้ใหญ่ที่สนิทสนมเลยค่ะ ไม่รู้ว่าควรปรึกษาใคร
เราอยู่คอนโดของพ่อแถวรัชดาค่ะ พ่อเราอยู่มิชิแกน และมีครอบครัวใหม่แล้ว ไม่เจอหน้ากันหลายปีแล้ว
ส่วนแม่ ก็มีครอบครัวใหม่แล้ว พี่สาวแท้ๆของเราก็อยู่กับแม่ เราไม่สนิทกับทั้งแม่และพี่สาวเลย
พ่อแม่เราแยกทางกัน ปู่ย่าเราเป็นคนเลี้ยงเรา ปู่ย่าเราเสียตอนเราอยู่ ม.5 ค่ะ
ปัจจุบันเราอยู่ได้ด้วยเงินที่พ่อส่งให้ และเบี้ยประกันของปู่ย่า
มีป้า (พี่สาวพ่อ) เป็นคนดูแลเรื่องเรียนของเรา เป็นคนมาประชุมผู้ปกครอง (จริงๆก็ไม่ค่อยมา) เป็นผูัปกครองของเราตอนนี้
แต่ก็...ไม่ถูกกันค่ะ ป้าเราก็งานยุ่ง เลี้ยงลูกสี่คน และเค้าก็คิดว่าเราแร่ด เค้าไม่ชอบหน้า
ถ้าพ่อเราไม่ขอร้องและจ่ายเงินให้เค้า เค้าก็ไม่มาสนใจเราค่ะ
แต่จริงๆเค้าก็ไม่ค่อยสนใจเราเท่าไหร่ บางทีเราป่วยต้องนอนโรงพยาบาลเป็นอาทิตย์ ก็มีแต่แฟนเราที่ดูแลเรา

ตอนนี้ยังไม่ได้บอกใครเลยค่ะ เราไม่กล้า บอกตรงๆ
เราไม่สนิทกับพ่อเราเลยสักนิด เพราะพ่อเราเองก็ทิ้งเราไว้ที่เมื่องไทยให้ปู่ย่าเลี้ยง แฟนเก่าเป็นผู้ชายคนเดียวที่ใกล้ชิดเราที่สุด (ซึ่งก็ทิ้งเราไปเช่นกัน)
กับแม่เรายิ่งไม่ต้องพูดถึง ไม่เจอกันมานานมาก
ส่วนป้า ถ้าเค้ารู้คงจะด่าและประจานเราให้อับอายค่ะ เค้าคงไม่ช่วยเหลืออะไรเรา

จากคุณ : min
เขียนเมื่อ : 19 ธ.ค. 54 21:35:57 A:161.200.209.188 X: TicketID:342661

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com