Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ชวนมาทำ Pinata ให้เด็กๆเล่นในงานคริสมาตส์ หรือ ปาร์ตี้วันเกิดก็ได้ค่ะ ติดต่อทีมงาน

หลายคนอาจจะรู้จัก pinata มาบ้างแล้วนะคะ

Pinata จะมีหลายรูปแบบค่ะ ข้างในบรรจุขนมหรือของเล่นเล็กๆน้อยๆ แขวนแล้วให้เด็กตีให้แตก

หลังๆเห็นนิยมเอามาให้เด็กเล่นกันในปาร์ตี้วันเกิดกันมากขึ้น

เป็นกิจกรรมหนึ่งที่เด็กๆชอบค่ะ ใครจะลองเอาไปทำดูก็ได้นะคะ ไม่ยากเลยค่ะ อุปกรณ์ที่ใช้ก็หาได้ง่ายๆ

ตอนแรกรินก็กะทำแบบง่ายๆ เป็นลูกบอลกลมๆ ติดสีๆเข้าไป
แต่พอค้นหาวิธีทำ ก็เจอแบบลวดลายแปลกๆ เป็นตัวการ์ตูนก็มีค่ะ สวยๆทั้งนั้นเลย

นั่งนึกตั้งนานว่าเราจะทำตัวอะไรดี ที่มันไม่ยากมาก เพราะก็ไม่เคยทำมาก่อนเหมือนกัน สรุปว่าเลือกทำตัวหนึ่งในเกมส์ Angry Birds ยอดฮิตของเด็กๆ

อุปกรณ์หลักๆที่ต้องใช้

1. แป้งอะไรที่มีก็ได้ค่ะที่ใช้ในครัว  รินใช้แป้งสาลี กับแป้งอเนกประสงค์เหลือๆ เก็บไว้นานมาก จนมีแมลงกินในถุงแล้วนั่นแหละค่ะ

2. ลูกโป่ง

3. กระดาษหนังสือพิมพ์

4. กระดาษย่นแบบบาง

5. กาว

6. เชือกไว้ร้อยแขวนตอนเสร็จแล้ว

จากคุณ : ริน-otto
เขียนเมื่อ : 22 ธ.ค. 54 11:14:26

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com