Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เจอพนักงานแคชเชียนิสัยน่ารักๆเลยแวะมาเล่าให้ฟังจ้า พร้อมทริปดีๆของคุณแม่ขาช๊อป ติดต่อทีมงาน

สวัสดีเพื่อนๆพี่ๆ น้องๆ ชานเรือน ก่อนวันสิ้นปีจ้า

พอดีน้องต้นข้าวหลับเลย มีเวลานั่งพิมพ์ตะล๊อกต๊อกแต๊ก เรื่องราวน่ารักๆ มาแชร์คุณแม่ขาช๊อฟกันค่ะ

>>> แต่ ๆ ๆ นะคะ ไม่ได้รู้จักใคร รักใคร ชอบใครเป็นการส่วนตัวหรือโปรโมทร้านไหนห้างไหนทั้งสิ้นจ้า ออกตัวไว้ก่อน กลัวคนเข้าใจผิด กอล์ฟไม่ขี้จุ๊นะคะ>>>

นานๆแวะมาที ขอแบ่งเป็น 2 เรื่องย่อยๆนะคะ (ตอนนี้พิมพ์ในเวิร์ดเดี๋ยวเอาไปแปะ)

-น้องแคชเชียร์น่ารัก แนะนำของถูกให้ค่ะ

-แพ็คใหญ่ กล่องใหญ่ ใช่ว่าจะถูกกว่าแพ็คเล็กเสมอไป รวมแพ็คด้วยค่ะ

เมื่ออาทิตย์ก่อนแวะไปซื้อของใช้ที่ห้างเล็กๆชื่อเอกภาพ (ไม่แน่ใจว่าพิมพ์ชื่อได้หรือเปล่า)

คือกอล์ฟอยู่ลพบุรีนะคะ ไม่แน่ใจอีกเช่นกันว่าทุกจังหวัดมีไหม

แต่ไปไม่กี่ครั้ง สินค้าเกือบเจ็ดสิบเปอร์เซ็นถูกกว่าห้างโตๆค่ะ อาจเป็นเพราะว่าเป็นร้านค้าส่งและปลีกนะคะ

ต่อๆๆค่ะ เริ่มนอกเรื่องออกทะเล เล๊ เล ไปไกล

แค่อยากฝากทริปไว้ให้คุณแม่ได้ของถูกๆแต่คุณภาพดีไว้ในครอบครอง อิอิ

คือกอล์ฟพาคุณย่าไปหาหมอที่ รพ.ค่ะ หลังจากส่งย่ากลับแล้วก็เห็นว่าของใช้ที่บ้านหมด

แวะไปซื้อที่นี่ดีกว่า จะได้ไม่ต้องรบกวนให้ใครพาไปห้างใหญ่ๆ

อีกอย่างคือของที่จะซื้อไม่ได้เยอะไรมากมาย ก็เลย เลือกๆ แบบรีบๆ

เพราะว่าฝากต้นข้าวไว้กะคุณยายที่บ้าน กลัวลิงร้องหาแม่ (ว่างั้น)

ของที่เลือกก็ ผงซักฟอก ยาสีฟัน สบู่ น้ำปลา น้ำมันพืช น้ำยาซักผ้า ปรับผ้า ของลูกของแม่นะคะ

แล้วก็รีบ ตาลีตาเหลือกเข็นรถเข็นมาจ่ายตังค์ น้องแคชเชียร์ก็คิดตังค์ไปค่ะ แต่พอมาถึงน้ำยาปรับผ้านุ่มเด็ก

น้องแคชเชียร์...พี่คะ อันนี้พี่เอามากี่ถุงคะ (คือโปรมัน ถุงละ 39 ซื้อ 1 แถม 1)

กอล์ฟ...6 ถุงค่า ซื้อหนึ่งแถมหนึ่งเนอะ

น้องแคชเชียร์...ใช่ค่ะพี่แต่ว่าถ้าพี่ซื้อยกแพ็คจะถูกว่า 12 บาทค่ะ

(แล้วนอ้งเค้าก็กดเครื่องคิดเลขให้ดู ถ้าแบบที่กอล์ฟเลือกมา จะ 39X3=117 แต่ถ้ายกแพ็คๆละ3ถุงจะอยู่ที่แพ็คละ 105 บาท)

กอล์ฟ...โอ้โห ถูกกว่าจริงๆค่ะ เอาซิคะเดี๋ยวพี่ไปหยิบเองก็ได้ค่ะ ขอบคุณนะคะ

(แต่น้องน่ารักมากเรียกพนักงานเอาไปเปลี่ยนให้เรียบร้อย ถูกกว่าสิบสองบาทเอาไว้ซื้อไอติมให้ต้นข้าว อิอิ)

ต่อค่ะน้องเค้ายังน่ารักต่ออีกอ่ะ ทีนี้น้ำยาปรับผ้านุ่มกอล์ฟค่ะ

น้อง...พี่คะ เอายกแพ็คไหมเอ่ย จะถูกกว่านะคะ เห็นพี่ซื้อตั้ง 9 ถุง

(คือถุงละ 18.50 แต่ถ้ายกแพ็คจะอยู่ที่แพ็คละ48 บาทค่ะ ถูกลงอีก ยี่สิบกว่าบาท)

กอล์ฟ...เอ่อจะดีหรือคะพี่เกรงใจเดี๋ยวต้องเอาไปเปลี่ยนกันอีก

(จะมีใครว่ากอล์ฟไหมว่าทำไมไม่หยิบแบบเป็นแพ็คแต่แรก เดี๋ยวจะอธิบาย คห ด้านล่างนะคะ เคยมีประสบการณ์ แล้วพอดีรีบๆด้วยเลยรีบซื้อรีบกลับแต่ว่ายอมให้น้องเปลี่ยนให้ คำเดียวค่ะ “งก” อิอิ)

น้อง...ไม่เป็นไรค่ะ เป็นหน้าที่ของการบริการค่ะ(แล้วน้องเค้าก็จัดการเปลี่ยนให้เรียบร้อยค่ะ)

กอล์ฟ...ขอบคุณนะคะ ดีจังเลย ปรกติไม่เคยเจอแบบนี้อ่ะ

(เห็นน้องใจดี เลยถามต่อว่า) น้องคะ แล้ว POKO หมดหรือคะไม่เห็นมีที่ชั้นวางเลย

(ปรกติไม่ค่อยกล้าถามค่ะ เพราะมี ปสก เหมือนกัน เดี๋ยวเล่าต่อเนอะ)

แล้วน้องเค้าก็วิ่งไปเช็คของในคลังให้ค่ะ ทั้งที่น้องเป็นแคชเชียร์ไม่ใช่พนักงานจัดเรียงสินค้า

แล้วก็วิ่งกลับมาบอกว่า “พี่คะ หมดเลยค่ะ ทั้งเล็กและใหญ่ ลองไปดูอีกสาขาไหมคะ”

กอล์ฟ...ไม่เป็นไรค่ะ ขอบคุณมากๆ ประทับใจกับการบริการมากมายจ้า ไว้แวะมาอุดหนุนอีกแน่นอนค่ะ

ที่แวะมาเล่าให้ฟังคือประทับใจน้องมากๆค่ะใส่ใจทุกรายละเอียดเลยจริงๆ

ทั้งที่เป็นห้างเล็กๆ แต่ยอมรับค่ะว่าอบรมพนักงานได้ดีมากๆ

แต่กอล์ฟว่าเป็นเพราะพื้นนิสัยจิตใจน้องเค้าน่ารักด้วยค่ะ

บางทีการอบรมก็ไม่ได้ช่วยอะไรถ้าคนที่รับการอบรมไม่ใส่ใจและปฏิบัติตาม

ถูกไหมเอ่ย

แก้ไข...เว้นบรรทัดค่ะ แบบแรกอ่านยากนิดนึงเดี๋ยวปวดตาค่ะ

แก้ไขเมื่อ 29 ธ.ค. 54 14:22:44

จากคุณ : แม่น้องลูคัสโซ่
เขียนเมื่อ : 29 ธ.ค. 54 14:18:27

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com