Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อชีวิตขาดเธอ.. เครื่องปั้มนม ติดต่อทีมงาน

ลังเลอยู่นานว่าจะเขียนลงดีไหม  เพราะดูแล้ว ไม่มีสาระอะไร
แต่อยากส่งท้าย  บอกเล่าถึงความดีของเธอ
เครื่องปั้มนม  สุด Love

เป็นคุณแม่มา 1ปี 4เดือน 5วัน
ตั้งใจ และ ปฎิญาณว่า จะเลี้ยงลูก ด้วยนมแม่
ทั้งๆ ที่ มีประวัติจากครอบครัว ว่าไม่มีน้ำนม
อีกทั้ง ต้องผ่าคลอด เสี่ยงที่ น้ำนมอาจไม่มากพอ
รวมถึง  คลอดที่โรงพยาบาลไม่ได้ใส่ใจเรื่องการให้นมแม่
(รับรู้ ได้จาก  มีเครื่องปั้มนมโชว์  แต่ไม่อนุญาตให้ใช้ ...บลาๆๆ  อย่าสนใจเลย)

เราเริ่ม ใช้เครื่องปั้มนมแบบไฟฟ้า  ที่ได้รับ"ฟรี"จากพี่สาวคนนึง  ที่ไม่รู้จักกันเลย
เพียงแค่ เราซื้อ เพลเพ็น  จากเค้า
ขอบคุณค่ะ ..  พี่หมิง( ตอนนี้ พี่เค้าย้ายไปอยุ่ออสเตรียแล้ว  ติดด่อทางเมล์ก็ไม่ได้รับการตอบกลับ ถ้าพี่หมิงได้อ่าน .. น้องคนนี้ขอบคุณ สำหรับความกรุณาหลายๆ สิ่งนะค่ะ)

ความพยายามของเรา ทั้งการกินต้มหัวปลี - ยาประสระน้ำนม - น้ำเต้าหู้ - และ อื่นๆ อีกมากมาย  ทำให้เรามีน้ำนมเลี้ยงลูกมาโดยตลอด
พร้อมทั้งทำสต๊อกไว้มากมาย
มากมาย ขนาด..เอาไปบริจาค ประมาณ 5-6 รอบ
ซื้อถุงน้ำนม  2  รอบ  รอบละ 10 pack และ บวกกับ ถุงน้ำนม ที่ได้จาก เพื่อนๆ พี่ๆ อีกหลาย pack
** ขอบคุณค่ะ ** ( ประหยัดเยอะเลย)

จนในที่สุดเราก็มีน้ำนมให้ลูก เกิน 1 ปี ( ดีใจสุดๆๆ) ..  ไม่คิดเหมือนกันว่าจะทำได้

อยากบอกว่าที่คุณแม่ และ คุณแม่ หลายๆ ท่านนะค่ะ
ความอดทน และ ความพยายาม  จะช่วยให้คุณแม่มีน้ำนมให้ลูกน้อยของท่านได้ค่ะ
แต่คนที่ไม่มี ไม่ได้แปลว่า คุณแม่ไม่มีความอดทนนะค่ะ
เพราะ บางท่าน อาจมีข้อจำกัดเรื่องสุขภาพ หรือ อื่นๆ บางประการ
( เพราะ เราก็มีช่วงเวลา ที่ น้ำนมหายไปด้วยค่ะ)

วันนี้ เป็นวันแรก  ที่เรากะ เครื่องปั้มนมคู่ชีพ  ไม่ได้มาด้วยกัน
แต่มันคงต้องถึงเวลาแล้วแหละ
พิมพ์ไปจะร้องไห้  อาจดูฟังเว่อร์
แต่มันผูกพัน กันจริงๆ นะค่ะ ..

ท้ายนี้  หากคุณแม่ท่านใด อยากปรึกษาเรื่องนมแม่ (หลังไมค์ได้ค่ะ)
แม้ไม่ได้ปั้มนมให้ลูกตัวเอง --( ปั้มแบบเป็นเรื่องเป็นราวแล้ว)
อยากให้คุณแม่หลายๆ ท่านได้มีน้ำนมให้ลูกน้อยของท่าน ให้ได้นานๆ เช่นกันค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
PS. พิมพ์ๆ ไป  ชัดจะตึงๆ ซะแล้ว  เปลี่ยนใจ  พรุ่งนี้เอาติดมา ดีไหมน๊อ.. ^^

จากคุณ : ธีอาร์เอ็น
เขียนเมื่อ : 5 ม.ค. 55 09:22:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com