Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

+++แอบกลุ้มใจค่ะ มีลูกใครไปโรงเรียนแล้วแต่กลับบ้านไม่ค่อยเล่าเรื่องที่โรงเรียนให้พ่อแม่ฟังบ้างมั้ยคะ+++ ติดต่อทีมงาน

มี่จังเป็นเด็กไม่ชอบพูดค่ะ ยิ่งแปลกหน้าจะไม่พูดด้วยเลยค่ะ ขี้อายมาก พอตอนนี้ส่งเข้าโรงเรียน รู้สึกได้ว่าพูดเก่งขึ้น ประโยคยาวขึ้น

แต่ผิดปกติเด็กทั่วไปคือไม่เคยเล่าเรื่องที่โรงเรียนให้ฟังเลยค่ะ ต้องให้แม่ถาม เป็นอย่างไรบ้าง เรียนอะไรวันนี้ ทานอะไรกลางวัน เพื่อนแกล้งมั้ย แบ่งขนมเพื่อนหรือเปล่า

แบบถามมาก็ตอบไป ไม่มีการเล่าเองเลยค่ะ

มนเลยเขียนสมุดถามคุณครู(ที่โรงเรียนจะมีสมุดสื่อรักไว้เขียนโต้ตอบกับคุณครูค่ะ) อยากรู้เรื่องการสื่อสารกับครูและเพื่อนว่าเป็นอย่างไรบ้าง มีเล่าอะไรให้เพื่อนฟังบ้างมั้ย ชวนครูชวนเพื่อนพูดหรือเปล่า ได้รับคำตอบอย่างที่เห็นค่ะ ว่ามี่จังเป็นคนพูดน้อยมาก แต่ร่าเริงดี

พอถามมี่จังว่าทำไมไม่ชวนเพื่อนคุยบ้าง มี่จังตอบว่ามี่จังไม่ชอบพูด ชอบเล่นมากกว่า

อย่างนี้เรียกว่ามีปัญหามั้ยคะ ควรต้องแก้ไขอย่างไรบ้างคะหรือปล่อยเฉยๆได้คะ...

ปล..หรืออาจจะเป็นนิสัยส่วนตัวที่ไม่ชอบพูดหรือเปล่า เพราะพ่อมี่จังก็เป็นค่ะไม่ค่อยพูดต่างกับแม่ลิบลับเลย

ขอบคุณทุกคหมากเลยนะคะ

จากคุณ : แม่น้องมานามิ
เขียนเมื่อ : 10 ม.ค. 55 22:26:16

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com