Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

****ขอสอบถามผู้ได้รับสมรสพระราชทานค่ะ ว่าถ้าได้แล้วต้องจัดพิธีไทยอีกไหม อย่างไร**** ติดต่อทีมงาน

ตอนนี้กำลังงงๆค่ะ จะว่าแผนการจัดงานแต่ไม่แน่ใจลำดับ เชื่อว่าสมาชิกชานเรือนเป็นผู้เชี่ยวชาญแน่นอนเลยมาขอรบกวนนะคะ smile

พอดีเรากำลังทำเรื่องขอสมรสพระราชทานค่ะ ซึ่งอยู่ระหว่างการยื่นเรื่อง แต่ตอนนี้เราต้องเตรียมงานแล้วเช่นจองโรงแรมฯลฯ เลยอยากรบกวนสอบถามค่ะ

ที่เราต้องแอบมาถามในนี้เพราะเรายังไม่ค่อยอยากบอกใครรอบตัวเรื่องแต่งงาน คิดว่าอีกสักพักพอได้กำหนดทุกอย่างเรียบร้อยแล้วจะได้บอกทีเดียวเลย (กลัวเสียเรตติ้ง เอ๊ยไม่ใช่ เขินค่ะ อิอิ)

อยากขอรบกวนถามผู้ที่ได้รับสมรสพระราชทานค่ะ ว่าเมื่อได้รับแล้วลำดับพิธีการจัดงานพิธีหมั้น พิธีไืทยจะต้องเป็นอย่างไร เพราะเท่าที่ทราบ หากได้รับสมรสพระราชทานน้ำสังข์ข้างที่แล้ว บ่าวสาวไม่ต้องจัดพิธีให้ญาติๆรดน้ำสังข์อีกรวมถึงไม่ต้องมีพิธีสงฆ์แล้วเพราะถือว่าได้รับมงคลสูงสุดแล้ว

ทีนี้เราเลยงงค่ะ ว่าแล้วงานพิธีไทยเราจะยังต้องจัดไหม หรือว่ามีแต่พิธีหมั้น และถ้าหมั้นจะเหลือขั้นตอนงานอย่างไรบ้าง หรือถ้ายังมีพิธีแต่งต้องมีขั้นตอนอะไรบ้าง ขอรบกวนสอบถามค่ะ

- ถ้าจัดพิธีหมั้นแบบไทยก่อนวันเข้าเฝ้าฯ ลำดับพิธีจะมีอะไรบ้างคะ มีแต่ขันหมากหมั้น มีเถ้าแก่เจรจาสู่ขอ แล้วขันหมากแต่งอะไรแบบนี้ออกรึเปล่า ถ้าเป็นแบบนั้นสินสอนจะมอบกันตอนไหน (พวกพิธีตรวจนับสินสอดอะไรงี้น่ะค่ะ)

- หรือว่าไม่ต้องจัดหมั้น แต่ไปจัดพิธีแต่งไทยหลังได้รับสมรสพระราชทานแล้ว คืออาจจัดวันเดียวกันงานเลี้ยงฉลองไปเลย ถ้าเป็นแบบนั้น ยังต้องมีขั้นตอนอะไรบ้างคะ เพราะเข้าใจว่าไม่ต้องสู่ขอแล้ว พานสินสอด พานขันหมากยังต้องมีไหมคะ กั้นประตูยังต้องมีไหม แล้วต้องส่งตัวรึเปล่าเพราะทราบว่าวันที่เข้าเฝ้าฯ คือวันจดทะเบียนสมรสเลยก็น่าจะหมายถึงแต่งไปแล้ว  (หรือเหลือแค่พิธีไหว้ผู้ใหญ่และรับไหว้อะไรแบบนี้รึเปล่าคะ)

- หรือว่า ต้องจัดทั้งพิธีหมั้นก่อน จากนั้นก็เข้าเฝ้าฯ แล้วค่อยจัดพิธีแต่งแบบไทยอีกที ที่มีขันหมาก ส่งตัว แบบเต็มรูปแบบ (ตัดแค่พิธีรดน้ำสังข์) แล้วมันจะแปลกๆไหมคะเพราะจริงๆจดทะเบียนแล้วก็หมายถึงเป็นสามีภรรยาแล้ว มามีพิธีขันหมาก ส่งตัวอีก งงมากเลยค่ะ

ขอรบกวนด้วยค่ะ เรางงมากไม่รู้จะถามใคร (เพราะยังไม่กล้าบอกใครมาก) ขอบคุณมากค่ะ

จากคุณ : Love Actually is..
เขียนเมื่อ : 14 ม.ค. 55 08:18:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com