Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

วิธีรักษาลูกน้อยเมื่อโดน *ยุงกัด* ไม่ทิ้งรอยดำ ไม่ต้องหาซื้อยาแพงค่ะ ติดต่อทีมงาน

ขอเค้าความนิดนึง

แม่ของหญิงเลี้ยงลูกมา 5 คน หลานอีก 5 คน โดยไม่มีรอยดำ หรือขาลายอันเกิดจากยุงเลยค่ะ แม่แต่ไข้ที่มากับยุงก็ไม่เคยเป็นเลยค่ะ

ล่าสุดเพิ่งบอกน้องสะใภ้ไป เค้ามีลูก 2 คน ลูกคนแรกก็ขาลายค่ะ เพราะพอเราบอกไปเค้าก็ไม่ได้ทำตาม อาจจะคิดว่าไม่น่าจะหาย แต่คนที่ 2 เราก็บอกเค้าอีก คราวนี้เลยทำตาม ได้ผลเลยมาขอบใจเราค่ะ

-----------------------------------------------------------------------------
วิธีง่ายๆ เลยค่ะ เมื่อลูกน้อยโดนยุงกัด หรือเด็กเล็ก ผู้ใหญ่ก็ได้ผลค่ะ

ให้ไปที่ห้องครัว หยิบกระเทียมมา 1 กลีบ แกะเปลือกออก ทุบพอมีน้ำ หรือ ใช้เล็บขูดๆ ให้มีน้ำๆเนื้อๆ นิดเดียวพอ เอาไปป้ายที่โดนยุงกัด แค่นี้ค่ะ

วันที่ 2 แผลก็จะไม่มีตุ่มแดงๆ รึมีอาการคันค่ะ และจะไม่มีรอยดำ

ปล. สำหรับเด็กต่ำกว่า 6 เดือนทาแต่น้อย ห้ามทาเยอะน่ะค่ะ ทาเสร็จสักพักใช้ทิชชูเช็ดซับออกอีกที ลูกของหญิงเวลาทาจะเป็นผื่นแดงนิดนึงค่ะ สักพักก็หาย (ครั้งนึงเคยบอกให้สามีทาให้ลูก ปรากฏว่าทาเป็นปื้นใหญ่เลย ผื่นเลยขึ้นเยอะ เด็กเล็กทาระวังน่ะค่ะ ผิวเค้าบอบบาง)
-----------------------------------------------------------------------------

ตอนนี้ลูกของหญิง อายุ 14 เดือนแล้วค่ะ ไม่มีปัญหาเวลายุงกัดเลย

คุณแม่หญิงเค้าบอกว่า เวลายุงกัด มันจะมีพิษยุง ซึ่งจะทำให้เกิดอาการคัน น้ำมันกะเทียมจะช่วยฆ่าเชื้อยุง และทำให้ไม่เกิดตุ่ม และรอยดำ ค่ะ

แม่บอกมาแบบนี้ค่ะ

เพื่อนๆ คนไหนได้ผลยังไงมาบอกเล่ากันบ้างน่ะค่ะ

แก้ไขเมื่อ 18 ม.ค. 55 21:51:10

จากคุณ : Weiberry
เขียนเมื่อ : 18 ม.ค. 55 21:44:10

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com