Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

*** ปัญหาท้องในวัยเรียน เครียดมากๆๆ **** ติดต่อทีมงาน

เรื่องของเรื่องมันเริ่มมาจากความผิดพลาดของเราเองคะ ที่ไม่ยอมป้องกันตั้งแต่แรก พอรู้ว่าตัวเองท้อง ณ วินาทีนั้นเสียใจร้องไห้แทบเป็นแทบตายเลยคะ ไม่เคยคิดเลยว่าวันนี้จะเกิดขึ้น เครียดมากๆ ในเวลานั้นสิ่งเดียวที่เราคิดคือ อยากเอาเด็กออก แต่เหมือนมีอะไรโดนใจวันนั้นมีข่าวเรื่องแม่ทำแท้งแล้วนำเด็กไปทิ้ง มันทำให้เราได้คิดว่าความผิดมันเริ่มที่เราเองแล้วทำไมเด็กคนนี้ต้องมารับผลที่เราทำพลาดไป ยังไงเราก็ทำไม่ได้ แต่อีกความคิดหนึ่งที่ผุดเข้ามาในสมองนั้นคือถ้าคนที่บ้านรู้เราจะทำอย่างไร แล้วจะเอาเงินที่ไหนเลี้ยงเค้า พูดแล้วอยากร้องไห้คะ

เราเครียดมากเลยบอกใครก็ไม่ได้ มันอัดอั้นตันใจมากๆเลย ยิ่งที่บ้านเราเค้าตั้งความหวังไว้มาก เรายิ่งรู้สึกแย่ตอนนี้เราท้องได้ 6 เดือนกว่าๆ กับอายุย่างเข้า 21 ปี พึ่งได้ไปฝากท้องและอัลตร้าซาวด์เมื่อเดือนที่แล้วคะ เพราะ
ไม่มีเงิน ครั้งแรกที่เห็นหน้าเค้า เราน้ำตาไหลเลยหล่ะ ทั้งดีใจและเสียใจดีใจที่เก็บเค้าไว้ และเสียใจที่เราทำให้เค้า
เกิดมา แต่ไม่สามารถทำให้อนาคตของเค้าดีกว่านี้ได้ ยิ่งอยู่ด้วยกันนาน ยิ่งรู้สึกผิด
เราไม่รู้ว่าจะทำอย่างไรดีถ้าคลอด งานก็ไม่ได้ทำ เงินก็ยังต้องพึ่งทางบ้าน ใจจริงไม่อยากบอกที่บ้านเลยคะ กลัวเค้า
เสียใจ อยากเก็บไว้รอจนกว่าจะเรียนจบ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะปิดได้นานแค่ไหน และก็ยังไม่รู้ว่าจากนี้ไปจะเป็นอย่างไร

ทุกวันนี้เราต้องใส่เสื้อกันหนาวไปเรียนทุกวัน ร้อนแค่ไหนก็ต้องอดทนเพราะกลัวคนอื่นจะรู้ มีหลายคนโดยเฉพาะ
ทางบ้านจะพูดขึ้นเสมอ ว่าทำไมเราไม่ดูแลหุ่นมั่งเลย ทำไมถึงปล่อยให้อ้วนขนาดนี้ เราก็ไม่รู้จะพูดยังไง ก็ได้แต่รับ
ฟัง ตอนนี้เสื้อผ้าเก่าๆใส่แทบไม่ได้เลยคะ เพราะท้องและหน้าอกใหญ่ขึ้นทุกวัน พูดตรงๆเลย ทุกวันนี้เวลาใส่เสื้อ
นักศึกษา ติดกระดุมแทบไม่ได้ เวลาใส่กระโปรงพลีท ก็ต้องพยายามให้เอวกระโปรงอยู่สูงๆ เพราะกลัวลูกจะอึดอัด
  ตอนนี้เรามืดแปดด้านแล้วจริงๆคะ ไม่รู้จะเอายังไงกับชีวิตดีเครียดมากๆ ตอนนี้เราก็ภาวนาให้จบเทอมนี้ไปเร็วๆ
คะ จะได้ไม่มีใครสงสัย

ปล.ขอบคุณทุกคนนะคะที่เข้ามารับฟังปัญหาของเรา Y_Y สุดท้ายนี้ขอขอบคุณพี่ขวัญ (HONORS) มากๆนะคะ
ที่ให้กำลังใจและให้คำปรึกษามาตลอด ขอบคุณมากๆคะ
** เพิ่มเติมนะคะ มีหลายคนถามถึงพ่อเด็ก เราบอกเรื่องนี้ให้เค้าไปแล้วคะ ทีแรกที่เค้ารู้เค้าก็ช๊อคมาก แต่เค้าก็ไม่
เคยพูดให้เราไปเอาเด็กออกคะ เค้าเรียนอยู่ปี4 แล้วคะ จบปลายเดือนหน้านี้คะ ช่วงแรกๆเค้าก็ไม่ได้สนใจอะไร
เท่าไหร่ แต่พอเราเอามือเค้ามาวางที่ท้องตอนลูกดิ้น เหมือนกับว่าเค้าจะเริ่มผูกพันกับลูกมากขึ้น จากที่ไม่เคยสนใจ
ตอนนี้เค้าก็เริ่มมาพูดคุยกับลูกมากขึ้น เอามือมาลูบท้องมากขึ้น คะ

ปัญหาจริงๆคืออาเค้าไม่ค่อยชอบเราคะ เค้าบอกว่าเราชอบทำร้ายหลานเค้า เราเล่นตีกันบ่อยๆคะ แต่อาเค้าไม่
เข้าใจ เราก็ไม่รู้จะสู้หน้าเค้าได้ยังไง ครั้งล่าสุดเค้าโทรมาหาแฟนเราบอกว่าจะเลี้ยงข้าวแต่มีข้อแม้ว่าห้ามเอาเรามา
ด้วย บอกตรงๆ เสียใจมากคะ

แก้ไขเมื่อ 22 ม.ค. 55 00:28:48

แก้ไขเมื่อ 21 ม.ค. 55 10:34:57

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 21:07:52

แก้ไขเมื่อ 20 ม.ค. 55 20:47:52

จากคุณ : improvise05
เขียนเมื่อ : 20 ม.ค. 55 18:05:08

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com