Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เอามาฝาก "กู้น้ำนมแม่ สู้วิกฤติภัยพิบัติ" ติดต่อทีมงาน

ในยามที่เกิดภัยพิบัติ ไม่ว่าจะเป็นพายุเฮอร์ริเคน Katrina เฮอร์ริเคน Irene สึนามิที่ญี่ปุ่น หรือแผ่นดินไหวที่ญี่ปุ่น นมแม่จะเป็นอาหารที่ช่วยคุ้มครองลูกให้ปลอดภัย ให้ลูกได้สารอาหารและภูมิคุ้มกัน และลดความเสี่ยงต่อการติดเชื้อหรือท้องร่วง อันเนื่องมาจากน้ำที่ไม่สะอาด

กู้น้ำนม ขอสรุปเป็นข้อๆ ตามนี้ค่ะ
1) ดูดให้บ่อย ดูดให้มาก
ทารกมีพลังงานสะสมมากมายค่ะ
ในเวลานี้การกระตุ้นให้ลูกดูดมากๆ จะทำให้สมองออกคำสั่งให้ร่างกายผลิตน้ำนม
ยิ่งถ้าลูกอายุ 0-2 เดือน การกู้น้ำนมมีโอกาสที่จะสำเร็จค่อนข้างสูงหากปฏิบัติถูกวิธี
ทารกที่ได้กินจากขวดมาก่อนอาจแสดงอาการหงุดหงิด ไม่ให้ความร่วมมือ เพราะน้ำนมไหลไม่ทันใจ
การกู้น้ำนมจะทำได้ง่ายกว่าเมื่อลูกยอมดูดเต้าแม่ ให้ดูวิธีแก้ติดจุกในข้อต่อไปค่ะ

2) ติดจุก แก้ด้วยการหลอกล่อ
ให้แม่หยดหรือป้ายน้ำนมที่หัวนมแม่ก่อนเข้าเต้า
พอลูกอ้าปากกว้างให้สอดนมแม่เข้าปากลูก ลูกควรอมให้ลึกถึงลานนม
เมื่อลูกเริ่มแสดงอาการหงุดหงิด ให้หยดน้ำนมที่ปากของลูกทันที
เมื่อลูกได้รสชาติน้ำนม ลูกจะยอมดูดนมแม่ต่อค่ะ
หลอกไปแบบนี้ด้วยการหยดน้ำนมได้เรื่อยๆ แต่ให้ลูกเป็นผู้กระตุ้นที่นมแม่ นมแม่จะสร้างเพิ่มขึ้น

3) กระตุ้นให้บ่อย ทุก 2-3 ชม.ยิ่งดี
หลายปีมาแล้วมีข่าวลงนสพ.ว่าคุณยายมีน้ำนมไหล สร้างความฮือฮาให้กับพวกเราขณะหนึ่ง
(คุณยายเลี้ยงหลานอยู่ตจว. สงสารหลานจึงให้ดูดนมของตน ไม่นานคุณยายเริ่มมีน้ำนมไหล)
ที่จริงแล้วร่างกายของผู้หญิงนั้นมหัศจรรย์นัก ยิ่งให้ดูดบ่อย น้ำนมก็จะยิ่งสร้างค่ะ
แม่ๆ ผู้ประสบภัยในต่างประเทศ ไม่มีทางเลือกเพราะไม่มีขวดสะอาด เมื่อกู้น้ำนมด้วยการดูดบ่อย น้ำนมก็ไหลค่ะ

4) ดิ่มน้ำให้พอ ทานอาหารให้อิ่ม
เมื่อร่างกายรู้สึกอิ่ม จะสร้างน้ำนมได้มากขึ้น
และควรดื่มน้ำ 2-3 ลิตรต่อวัน อย่ารอให้ขาดน้ำค่ะ
5) หากแม่ป่วยเป็นหวัด ไม่ต้องงดนมแม่ค่ะ
แม่เป็นหวัดยิ่งต้องให้ลูกกินนมแม่ เพราะร่างกายแม่จะสร้างภูมิคุ้มกันเพื่อต่อสู้กับเชื้อหวัด
เมื่อลูกกินนมแม่ ลูกจะได้ภูมิคุ้มกันไปด้วย
หากมีผ้าปิดปากหรือหน้ากากอนามัย ขอให้ใช้เพื่อป้องกันการแพร่เชื้อค่ะ
6) หากแม่ท้องเสีย ไม่ต้องงดนมแม่ค่ะ
น้ำนมแม่และเชื้อท้องเสียอยู่คนละส่วนนะคะ
แต่คุณแม่ควรล้างมือสะอาด ดื่มน้ำเกลือแร่เพื่อชดเชยน้ำที่เสียไป

7) กอดลูก พยายามพักผ่อนค่ะ
ลูกมีแม่เป็นโลกทั้งใบ เป็นทุกอย่างของเค้า กอดลูกให้อบอุ่น
ลูกจะให้กำลังใจกับเรา ให้อดทนนะคะ เมื่อใจรู้สึกผ่อนคลายมากขึ้น
น้ำนมแม่จะไหลดีขึ้นค่ะ
แม้ว่าเราจะมองไม่เห็นว่าลูกได้น้ำนมเท่าใด แต่ ณ เวลานี้ขอให้คุณแม่เชื่อมั่น
เชื่อมั่นว่าน้ำนมที่กลั่นจากอกแม่นั้น สะอาดที่สุด ปลอดภัยที่สุด ครบคุณค่าที่สุดค่ะ
.
ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกครอบครัวที่กำลังประสบภัย
หากเพื่อนๆ ได้อ่านบทความนี้ ช่วยส่งต่อข้อมูลกู้น้ำนมไปถึงหน่วยงานที่ดูแลผู้ประสบภัยได้ไหมคะ
เพื่อช่วยเด็กๆ ที่กำลังประสบภัยอิ่มท้องและปลอดภัยจากโรคภัยต่างๆ ค่ะ
เป็นห่วงค่ะ/ Cr. by นมแม่

แก้ไขเมื่อ 03 ก.พ. 55 09:12:35

จากคุณ : orange ฟ้าใส
เขียนเมื่อ : 29 ม.ค. 55 21:34:57

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com