Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ฝากคุณพ่อคุณแม่ช่วยสังเกตุลูกๆวัยรุ่นกับการใช้ยาผิดวัตถุประสงค์ ติดต่อทีมงาน

เนื่องจากเรื่องยาเสพติด ระบาดมากในช่วงนี้ เด็กๆวัยรุ่นวัยเรียนก้ช่างสรรหายามาเสพกันจังเลยครับ บัเงอิญผมเปิดร้านยาหน้า โรงเรียน จะมีนักเรียนมาถามซื้อยาเหล่านี้เป็นประจำ จนผมต้องเก็บลง คือไม่ขายให้ แต่ก็สนิทกับเด็กๆพวกนี้นะครับ ร้านผมไม่ขายก็จริง พวกมันก็ยังถ่อสังขารไปซื้ออีกร้านที่ไกลออกไปประมาณ สิบ กม
หากคุณพ่อแม่เจอยาเหล่านี้ในห้องนอน ในกระเป๋า ให้สอบถามให้แน่ใจว่า เขาไม่สบายจริงหรือเปล่า
1 ยาแก้ไอชนิดน้ำพวก เบเนดิล หากเจอลองเช็คว่า ลูกคุณไม่สบายมีไอมีเสมหะหรือเปล่า
2 เด๊กโตร เม็ดสีเหลืองๆเคลือบเม็ดเล้กๆๆ พวกนี้ใช้ระงับอาการไอ สังเกตุว่าเขาไอแบบไม่มีเสมหะ หรือไอแห้งๆหรือเปล่า หากไม่ สงสัยไว้ก่อนว่าเอาไปใช้ผิดวิธี
3 ทามาดอล หรือตัวก๊อปปี้ยาตัวนี้ เป็นยาแก้ปวดอย่างแรง ระงับอาการปวด หากเจอลองถามดูว่า มีการอารปวดมากๆเช่น ปวดฟัน กระดูกหักอะไรไหม หากไม่มี ให้สงสัยก่อนว่าใช้ยาผิดวัตถุประสงค์
4 โพโคดิล อันนี้มาแรงในช่วงนี้เป็นยาแก้แพ้ที่มีฤทธิ์ง่วงมาก ปกติร้านขายยามักจะไม่ขายกัน
ทีแรกผมก้ไม่รู้หรอกว่าเด็กมันเอาไปใช้ยังไง ก้อาศัยตีสนิทกับเด็กพวกนี้เลยรู้วิธีใช้มา พยายามกล่อมให้มันเลิกใช้ แต่ก้ไม่รู้ว่าเด็กพวกนี้จะเชื่อเราสักเท่าไหร่ื ฝากคุณพ่อคุณแม่ดูแลลูกตัวเองด้วยนะครับ ไม่ใช่เฉพาะเด็กผู้ชายนะครับ เด็กผู้หญิงก็ใช้่เยอะ

อาการของวัยรุ่นที่ใช้ยาพวกนี้ สังเกตุง่ายๆคือ เขาจะเบลอๆ ตอบสนองช้า คิดช้า ตาโฟกัสไม่ได้ ถ้าเราจ้องตาเขาแบบสงสัย เขาจะสติแตก ที่เรียกว่านอยด์ในศัพท์วัยรุ่น

ปล
หากร้านยาร้านไหน ขายยาพวกนี้ให้กับวัยรุ่น ผมอยากขอร้องว่าหยุดเถอะครับ อย่าเห็นแก่เงินที่ได้มาจากการขายยาพวกนี้เลย บาปกรรมมีจริงนะครับ ช่วยๆกัน เพราะอีกหน่อย เด็กพวกนี้ จะพัฒนาไปใช้ยาที่แรงๆขึ้นไป จนเป็นคนติดยาได้นะครับ

จากคุณ : maxxx123
เขียนเมื่อ : 31 ม.ค. 55 09:06:36

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com