Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เมื่อแฟนบ่นว่า....อยากตาย ติดต่อทีมงาน

ขอเปลี่ยนแนวปํญหาบ้างนะค่ะ ไม่ได้แนวนอกใจค่ะ ^^

จขกท.กับแฟนยังไม่ได้แต่งงานกัน แฟนเพิ่งเรียนจบตอนนี้อายุ 31 แล้ว

แฟนเป็นคนมีปมนะค่ะ พ่อดุมาก คือชอบกดดันลูก (เดาว่าอยากให้ผลักดันตัวเองประมาณนั้น) อย่างเช่น ตอนม.ต้น
มีสอบวัดระดับที่โรงเรียนพิเศษ เค้าได้ที่สองของโรงเรียน แต่พ่อบอกเค้า คะแนนแค่นี้ เหมือนเอาเงิน (ค่าเรียนพิเศษ)
โยนทิ้งแม่น้ำ เจออะไรประมาณนี้นะค่ะ

และพ่อก็อารมณ์ร้อน ถามเค้าว่าถ้าให้บรรยายว่าพ่อเป็นยังไง เค้าว่า "โกรธตลอดเวลา ด่าได้ทุกเรื่อง"

ตอนโตมา เลยมีปัญหา จัดไป อารมณ์ร้อน เชื่อใจคนยาก เป็นคนค่อนข้างแรง ไม่ชอบอะไร ก็พูดตรงๆ
เลยกลายเป็น คนที่แลป ไม่ชอบเค้าค่อนข้างเยอะ (เรียนแนววิจัย จขกท.เป็นรุ่นน้องคะ)

แอบเล่าที่มาเล็กน้อย แฟนเป็นรุ่นพี่ และคนดูแล (สอนงาน) ให้จขกท. แรกๆจขกท.เกลียดไอ้นี่มาก T-T
โหดก็โหด ดุก็ดุ พูดไรผิดหู ไม่โกรธ ก็แอบมีน้อยใจ มันมีไปบอกอ.ว่าจะไม่สอนแล้ว
อ.เรียกเราไปปรับพฤติกรรม อ.ว่ายอมๆเค้าไปหน่อย เค้าเป็นแบบนี้มานานแล้ว
เราเลยทำใจดีสู้เสือ เจอสาวไทยใจแกร่งอย่างเราหน่อยจิ ชั้นไม่ยอมแพ้แกหรอก ชั้นไม่หนีง่ายๆนะ

เค้าดีที่ทุ่มเทสอนเราจริงๆ จริงๆเค้าก็เป็นคนดีนะคะ (แถมหน้าตาน่ารักดีด้วย) สอนไปสอนมา ตกหลุมกันเองซะงั้น
เราชอบของแปลกค่ะ @^^@ เข้าถึงยากนี่ชอบ จะได้ไม่นอกใจ สาวอื่นเข้าถึงลำบาก 555+

มาเข้าเรื่อง ปัญหาหลักๆทุกวันนี้ คือชอบคิดว่าคนจะนินทาเค้า ใครจับกลุ่มหัวเราะกันไกลๆ
ก็ขะคิดว่าเค้าซุบซิบเรื่องแฟน จิตตกง่ายมากๆ หรือไม่ก็คิดว่าคนในแลปอยากจะให้เค้าไปพ้นๆซะ
ไม่มีใครสนใจ ใครๆก็ไม่รัก ประมาณนั้น

คำว่าอยากตาย......พูดหลายรอบมาก บางทีปัญหาก็ไม่ได้ใหญ่มากมาย แต่ก็เศร้ามาก ช่วงที่หนักๆ ไม่ออกจากบ้านไปสองสามวัน

ช่วงที่คบกันใหม่ เค้ายังไม่ไว้ใจเราสนิทใจ ก็มีพาลหาเรื่อง โทษเรา หาว่าเราไม่เคารพเค้า (แบบว่าเค้าเป็นรุ่นพี่นะ)
บางทีเราลืมตัวในแลปก็ทำกับเค้าเหมือนเป็นแฟนนะคะ

ช่วงแรกที่คบกัน เราร้องไห้กะเรื่องนี้หลายรอบมาก เพราะเราเป็นมองโลกในแง่ดีสุดๆ
บางทีเราก็ว่าทำไมไม่เปลี่ยนมุมมองล่ะ ก็ถ้าเราไม่คุยกะคนอื่นก่อน ใครจะคุยด้วยล่ะ
นั่งหน้าเป็นตูดใครมันจะกล้ามาคุยด้วย (ยิ่งขึ้นชื่อเรื่องเหวี่ยงอยู่ ใครมันจะกล้า)

ระเบิดลงตู้มเบ้อเร้อ กลายเป็นเราทำเค้าแย่ลง พาลมาโกรธเรา เค้าหาว่าเราก็โทษว่าเค้าผิดใช่ไหม ชั้นไม่ดีใช่ไหม (เวร แล้วกรู)
ทะเลาะกัน จขกท.ก็ไม่เข้าใจอ่ะ โกรธอะไรมากมาย เราไม่ได้ผิดนะ เราพยายามจะช่วยเค้าแท้ๆ

สุดท้ายก็จะจบลง เมื่อเค้าคิดได้เอง เย็นลง เค้าก็จะกลับมาเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น.....

คบกันมานานขึ้น การลาตายก็มีบ้างประปราย แต่จะชอบพูดว่าเค้าไม่มีค่า
แต่เปลี่ยนไปเล็กน้อยในแนวที่เค้ายอมรับเราเป็นส่วนหนึ่งของเค้า ประมาณว่า มีแต่เราที่อยู่กับเค้า
แต่คนอื่นๆ เค้าดีด้วยยังไง ก็ยังมองข้ามไป

เราเหนื่อยนะค่ะ เวลาเค้าพูดมาว่า อยากตาย ชีวิตไม่มีค่า บางทีก็โกรธ
มองมุมเราชีวิตเค้าดีออกจะตาย พ่อแม่ยังส่งเสียให้เรียน แม้จะอายุป่านนี้แล้ว แม่รักมากกกกกกกก (คิดว่าชดเชยทางพ่อที่กดดัน)
พอมีฐานะ เรียนก็โอเค แต่เค้าจะมองแต่มุมอีกด้านของเราเลย ไม่รู้จะพูดอะไรแล้ว

เราคิดว่า....เค้าคงเป็นโรคซึมเศร้า หรือเปล่านะ

แต่ก็ไม่เคยเห็นเศร้านานๆต่อเนื่องเป็นอาทิตย์ นานสุดสี่วัน เราพยายามบอกให้เค้าลองไปหาหมอมั้ย
เค้าก็ว่า มันจะมีประวัติ กลัวมีปัญหาตอนสมัครงาน อายชาวบ้านด้วย

เฮ้ออออ ตอนนี้ก็มีมาบ้างเป็นวูบๆ เราก็พยายามประคับประคองเค้าไป ช่วยๆกัน

อ้อ คือเค้าแค่พูด แต่ไม่เคยฆ่าตัวตายจริงๆนะค่ะ

มีใครคนใกล้ตัวเป็นแบบนี้บ้างค่ะ แล้วทำยังไงค่ะ มาช่วยแชร์จขกท.หน่อยเถิด จะเอาไปใช้บ้าง หมดมุขแล้วอ่ะ T-T

จากคุณ : เหมียวลายพาดกลอน
เขียนเมื่อ : 10 ก.พ. 55 10:35:18

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com