Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

คุณแม่ ตัดสินใจซื้อเครื่องปั้มนมกันตอนไหนคะ ก่อนหรือหลังคลอด ติดต่อทีมงาน

ใกล้จะคลอดแล้วค่ะ อีก 3 สัปดาห์ แล้วจะลาคลอดประมาณ 2 เดือน ไม่ทราบว่า เราควรซื้่อเครื่องปั้มนมเตรียมไว้ หรือว่า ซื้อทีหลัง

ยังสับสนกับการปั้มนมให้ลูก มีคำถามดังนี้ค่ะ

1-หลังคลอด หลังลูกดูดนมแล้วควรเริ่มปั้มนมเลยหรือปล่าว  

ปัญหาคือหลังคลอดเราคงไม่สะดวกออกไปไหน เพราะไม่มีคนช่วยเลี้ยง แฟนก็ต้องไปทำงานต่างจังหวัด ส่วนใหญ่เราจะอยู่คนเดียว อาจจะไม่สะดวกออกไปซื้อปั้มนมหรือของใช้

2-แล้วนมที่ปั้มออกมา จะเอาให้ลูกตอนไหนคะ เข้าใจว่า ควรให้ลูกดูดจากเต้าตลอดเวลา นานที่สุดเท่าที่จะทำได้ใช้หรือปล่าว  ถ้าสลับนมกับจุก ลูกอาจจะไม่เอาเต้า?

3-ไม่มั่นใจว่า จะมีนมให้ลูกมากน้อยแค่ไหน ควรจะซื้อเครื่องปั้มคู่รุ่นใหญ่ไปเลยหรือปล่าว หรือว่า พยายามให้ลูกดูดจากเต้าไป 1-2เดือนแล้วค่อยคิดทีหลังว่าจะซื้อเครืองปั้มแบบไหน

ขอคำแนะนำด้วยนะคะ มือใหม่ยังสับสน ขอบคุณค่ะ

จากคุณ : NARITO
เขียนเมื่อ : 11 ก.พ. 55 02:08:17

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com