Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอคำปรึกษาด่วนๆ ลูกสาว 4 ขวบชอบช่วยตัวเอง จะทำไงดี ติดต่อทีมงาน

ขอคำปรึกษา จากแม่ๆ หรือใคร ที่มีลูกสาว

ว่าเคยเจอพฤติกรรม แบบลูกสาวเรา แบบนี้กันบ้างมั้ย

ตอนนี้ลูกสาววัยสี่ขวบกว่าๆ จะห้าขวบเดือน ต.ค. 55 นี้

คือเราสังเกตลูกสาวมาได้ เกือบๆปีแล้ว ตั้งแต่สามขวบกว่าๆ
ว่าเค้ามีพฤติกรรมแบบ ชอบนั่งเกร็งขา โดยสอดขาคร่อม เก้าอี้ที่มีซี่กลาง แล้วเค้าก็เกร็งๆ ขา ซึ่งครั้งแรกๆที่เห็น ก็ยังไม่ได้เอ๊ะใจ อะไรมาก แต่เห็นเริ่มทำบ่อยๆ

แล้วเวลานอนคว่ำก็จะเกร็งขา แบบที่เราเองก็รู้ว่ามันคืออะไร (ซีเรียสนะคะ เพราะเรารู้ว่ามันคือการช่วยตัวเอง สำหรับอายุอย่างเรา ตอนทำก็โตเข้าวัยรุ่นแล้ว แต่เราก็จำไม่ได้หรอกว่าตอนเราเด็กเท่าลูกเราตอนนี้เราทำหรือป่าว)

เราก็คุยกับพ่อเค้า ให้สังเกตลูก เค้าก็ถึงได้สังเกต ว่าลูกเป็นแบบนี้จริงๆ และถ้าสบโอกาส เค้าก็จะหาเก้าอี้ หรือนอนราบกับพื้น หรือบางที ยืนเกร็งกับขาโต๊ หรือ ขอบโต๊ะ ที่มีมุมเข้ากับของเค้าได้แล้วเขย็งเกร็งๆขา

ถ้าไม่สังเกต จะไม่รู้เลยคิดว่าไม่มีอะไร ธรรมดาๆ พ่อเค้าบอกว่า ธรรมดา เด็กเค้ายังไม่รู้หรอก ว่ามันคืออะไร เค้าแค่รู้สึกว่าทำแล้วสบาย ก็เท่านั้น (ตอนนั้นนะคะ สามียังไม่ซีเรียส ยังบอกว่าเรากังวลไปป่าว)

แต่พอเริ่มเข้า รร. อ.1 คุณครูบอกกับเรา ว่าเวลานอนกลางวัน น้องเค้าจะนอนคว่ำหน้าแล้วเอามือล้วงเล่นของตัวเอง เค้าไม่กล้าบอกคุณพ่อ (ปกติพ่อไปรับ ไปส่ง มีบ้างที่เป็นเรา ถ้าพ่อเค้าไม่ว่างนะคะ) คุณครูบอกหาโอกาสบอกคุณแม่ เพราะไม่กล้าคุยกับคุณพ่อ คุณครูสังเกต เห็นเลยแจ้งให้ทราบ (คิดว่าคงทำบ่อยมากที่ รร.) คุณครูบอกว่า ที่บอกคือเผื่อน้องเค้ามือสกปรกเดี๋ยวจิมิ๋จะอักเสบ
แล้วอีกอย่าง บอกคุณแม่ว่า ไม่ต้องกังวลไป วัยนี้เค้าจะมีความสุขกับตัวเอง

เค้ารู้สึกปลอดภัย มีความสุขกับตัวเอง เดี๋ยวพอพ้นไปก็ไม่มีอะไร (แต่ไม่ได้บอกว่ากี่ขวบจะพ้นวัยที่มีความสุขกะตัวเองอะนะ)

ฟังอย่างนี้ก็รู้สึกคลายกังวลไปบ้าง แต่ที่ต้องมาตั้งคำถามอยู่เนี้ย เพราะว่ามันผ่านมาเกือบปี ก็ไม่เห็นว่าจะลดน้อยลง ดูจะทำบ่อยขึ้นด้วยซ้ำ

อีกอย่างตอนนี้รู้สึกว่า จะหนักกว่าเดิมตรงที่ พักหลังๆ เค้าจะบ่น เจ็บขา เจ็บจิ๋ม เราก็จะบอก หนูก็อย่าเล่นซน อย่านั่งเกร็งขาซิคะ เราพยายามจะพูด จะบอกเค้าเรื่อยๆ แบบไม่ได้ตำหนิ หรือต่อว่า พูดเป็นเรื่องปกติ ไม่ถึงกับห้าม ไม่อยากให้เค้ารู้สึกไม่ดี หรือให้เค้ารู้สึกว่าสิ่งที่เค้าทำมันผิดนะ อะไรแบบนี้ แต่ไม่รู้ว่าเราใช้คำพูดถูกมั้ย หรือว่าต้องใช้คำพูดแบบไหนยังไงดี

และตอนนี้เค้าจะมีอีกอาการคือ ปัสสาวะราด ซึ่งปกติ เค้าพูด บอกได้ว่าปวดอึ ปวดฉี่ตั้งแต่ 3 ขวบแล้ว
แต่อยู่ๆ ตอนนี้เป็นบ่อยมากๆ คือจะจับเป้า แล้วก็บอกว่าหนูฉี่รดกางเกง ซึ่งบางทีก็นั่งเล่น หรือดูทีวี ทำกิจกรรมอะไรแบบนี้

ก็ดุเค้า ว่าห่วงเล่น ปวดฉี่ก็อั้นไว้ ไม่รีบ ไม่ลุกไปฉี่ ทำไมทำแบบนี้ โตแล้ว อะไรก็ว่าไป ก็ยังเป็นอยู่ ก็ไม่เข้าใจ ว่าทำไม

เพราะเค้าโตรู้ภาษา รู้เรื่องแล้วนะคะ หลังๆจะรู้สึกว่ามองตาเค้า สอนเค้า ว่าทำไมหนูโต แล้วมาฉี่รดกางเกง ไม่อายเหรอ
เราเห็นแววตาแบบว่า เหมือนเค้ารู้แหละ แต่ยังทำ ซึ่งเราคิดเอาเองนะอันนี้

และเหมือนเคยอ่านเจอจากที่ไหนไม่แน่ใจนะคะ ว่าผู้หญิงบางคนที่ช่วยตัวเอง เค้ามีวิธีด้วยกันหลายๆๆ วิธีมาก
ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ การกลั้นปัสสาวะ คือเวลาที่ปวดปัสสาวะมากๆ แต่ไม่ไปฉี่ แล้วกั้นเอาไว้ แล้วเกร็งก้ามเนื้อบางส่วน มันจะทำให้ถึงสุดออกัสซั่มได้ แล้วหลังจากนั้นก็จะทำให้ปล่อยฉี่ราดออกมาเมื่อถึงจุดสุดยอด (คิดว่าวิธีนี้ถ้าคนโตๆ คงทำตอนเข้าห้องน้ำมากกว่านะคะ) แต่นี้เค้าเด็กนะคะ เลยไม่รู้ว่ามันคือการสำเร็จความใคร่ การช่วยตัวเอง

ภาษาคุณครูสวยๆ ก็บอกว่า เค้ามีความสุขกับตัวเอง รู้สึกปลอดภัย เลยไม่รู้ว่า ทางจิตวิทยา เค้าวิเคราะห์มามั้ยคะ

อยากรู้ว่า เราควรทำยังไงดี เพราะเราคิดว่า ถ้าเค้าทำแล้วรู้สึกสบาย ปลอดภัย มีความสุขอย่างที่ครูบอกมา เราคิดว่า เค้าคงทำไปเรื่อยๆ จนเค้าโตเป็นวัยรุ่นนะแหละ

แล้วกลัวว่าพอวัยรุ่นจะบานปลาย เราต้องสอนเค้ากินยาคุมตั้งแต่เริ่มแตกเนื้อสาวเลยหรือป่าวหล่ะเนี้ย

เฮ่อ ไม่อยากจะคิดๆๆ เราก็พยายามจะไม่ให้เค้าอยู่คนเดียว

เล่นคนเดียวนะ แต่เค้าชอบเล่นคนเดียว สังเกตว่าเค้าพูดคน

เดียว จินตนาการ คุยพูดนู้นๆนี่ ๆไปเรื่อย พอเราไปเล่นด้วย จะเขินแล้วเปลี่ยนเลย เหมือนไปขัดจินตนาการเค้าแล้ว

อีกอย่างเราทำงาน ขายของที่บ้าน ยุ่งตอนเย็นๆตลอด เป็นร้านอาหาร ร้านคอมฯ งานบริการ เวลาที่อยู่กับลูกก็ก่อนนอนเท่า

นั้น ถ้าเวลาอื่น มีลูกค้าขัดจังหวะ ตลอด

ช่วยแนะนำที กลุ้มใจมากจริงๆตอนนี้

ปกติไม่ค่อ่ยว่างเข้ามาเลย ทำแต่งานๆๆๆ

ถ้าจะมี ก็แวะมาอ่านกระทู้ซะมากกว่า ไม่ค่อยโพสเท่าไหร่

ที่โพสมานี้ สุดๆแล้วจริงๆ ไม่รู้จะปรึกษาใคร ขอบคุณทุกความคิดเห็นล่วงหน้านะคะ _/\_

จากคุณ : freecloud
เขียนเมื่อ : 12 ก.พ. 55 01:29:33

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com