Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เหนื่อยจัง อยากให้ลูกพูดไทยได้ แต่อยู่ออสเตรเลีย สามีพูดไทยไม่ได้ แม่ๆ ที่อยู่ต่างประเทศแนะนำหน่อยสิคะ ทำไงดี ติดต่อทีมงาน

เกริ่นก่อนนะคะ น้องเทียนอายุ 3 ขวบกว่าแล้ว ตอนนี้ฟังภาษาไทยรู้เรื่องแต่ไม่ยอมพูด ถ้าพูดก็ต้องบอกให้พูดตามเป็นคำ คำ พูดแต่ภาษาอังกฤษ เราพยายามพูดไทยกะเค้าตลอด สาเหตุคืออยู่ออสเตรเลีย สามีพูดได้แต่ภาษาอังกฤษ เค้าเลยได้ยินภาษาอังกฤษซะส่วนใหญ่ เพื่อนคนไทยก็มีไม่เยอะ อย่างมากก็เจออาทิตย์ละครั้ง บางอาทิตย์ไม่เจอเลย ตอนนี้น้องมาลัยเกือบขวบแล้วกำลังอ้อแอ้ เราก็พยายามพูดภาษาไทยกะทั้ง 2 คน แต่เหนื่อยจังเลย ไม่รู้จะทำไง อยากให้เค้าอยางน้อยพูดไทยได้ เพราะคุณตาคุณยายพูดภาษาอังกฤษไม่ได้

แม่ๆ ที่อยู่ต่างประเทศแนะนำหน่อยสิคะ ว่าทำไงที่จะกระตุ้นให้เค้าพูดไทยเยอะๆ ตอนนี้อยู่ไทยก็พยายามหาการ์ตูนภาษาไทย แต่จริงๆ แล้วเราเป็นคนไม่ค่อยชอบให้ลูกดูการ์ตูนเท่าไร ส่วนหนังสือเราก็พยายามอ่านให้เค้าฟังแต่บางวันก็วุ่นวายกะน้องมาลัย จนไม่มีเวลาอ่านให้เค้าฟังเลย

เหนื่อยๆๆ เลยเข้ามาบ่นเผื่อว่าแม่ๆ คนไหนมีประสบการณ์ดีๆ มาแบ่งปันหน่อยจ้า ขอบคุณล่วงหน้าจ้า

จากคุณ : JubJa
เขียนเมื่อ : 13 ก.พ. 55 21:45:52

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com