Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ช่วยด้วย!!!! ครับ ลูกสาว 2เดือน อ๊วกตลอด ติดต่อทีมงาน

ลูกสาวผมวันนี้ ก็ 2เดือน 10 วันแล้ว

หลังจากกินนม Enfalac เข้าไป สังเกตว่า
เกือบทุกครั้งจะอ๊วกออกมาตลอด แม้จะกินเข้าไปเพียง 1-2 ออน ก็ยังอ๊วก
อ๊วกนะครับ ไม่ใช่แหวะ คือออกมาหมดท้องเลยทีเดียวพุ่งอย่างกับน้ำพุ
แม้ว่า กินไปนานเป็น ชั่วโมงแล้วก็ตาม เหมือนมันไม่ย่อยเลย
แม้จะเอาพาดไหล่ ให้เรอ แล้วก็ตาม
คือนม Enfalac เนี่ยให้กินตั้งแต่ เขายังเป็นเด็กวันอยู่เลย
กินมาตลอด ตั้งแต่เกิด แต่ไม่ค่อยมีปัญหาเลยนะ นานๆ ถึงจะแหวะที
ไม่ถึงกับอ๊วก ลูกสาวก็ถ่ายดีนะ เฉลี่ย สองวันครั้ง พึ่งจะมามีปัญหาพอเข้าเดือนที่สองเนี่ยครับ อ๊วกทุกๆ วัน อ๊วกจนพ่อ แม่ เครียด
ถ้าจะแพ้นม ทำไม ไม่แพ้ตั้งแต่ กินเดือนแรก พึ่งจะมาเป็น

แต่ผมสังเกตว่า ถ้ากินนมแม่ นานๆที ถึงจะอ๊วก อาจจะ สอง สาม วันอ๊วกที
ลูกสาวผมก็อยากจะกินแต่นมแม่ พอให้นมผสมเธอจะเหมือนผลักออกไม่ดูด
จะกินแน่นมแม่เท่านั้น เหมือนเขารู้ว่า กินแล้วไม่อ๊วก
แต่แม่มีปัญหานมน้อยมากๆออกครั้งหนึ่งไม่น่าเกิน ออน และกว่าจะออกแต่ละทีต้องรอเกิน 3ชม ขึ้นไปถึงออกอีกที
(บำรุงแม่จนไม่รู้จะบำรุงไงแล้ว ทำมันทุกสูตรทั้ง จีน ไทย ญี่ปุ่น ฝรั่ง เพื่อเพิ่มน้ำนม คือถ้าไม่บำรุงนี่คิดว่าไม่น่าจะมีนมเลยด้วยซ้ำ)

เนื่องจากนมแม่น้อย
ผมกลัวลูกจะหิวมาก จึงต้องให้นมผสมเพิ่ม เพื่อจะเพียงพอในแต่ละวัน
ผมเฉลี่ยๆ วันนึง ลูกสาว กินนม แม่ และ นม ผสม ไม่น่า เกิน 15 ออน
ซึ่งน้อยมากสำหรับเด็กสองเดือน
ตอนนี้เธอหนัก ประมาณ 5กิโล นิดๆ

แต่ที่น่าแปลกใจคือ เวลาเขาอ๊วกออกมาเขาจะไม่ร้องไห้
และ ทุกวันนี้ก็ดูแข็งแรง ร้องเสียงดัง ไม่ซึมเลย
บางครั้งก็หัวเราะ อารมณ์ดี บางครั้งก็งอแง

ผมก็เลยไม่รู้เขาเป็นไรกันแน่ เดาทางไม่ถูกเลย

ใครเลยมีประสบการณ์ หรือรู้แนวทางแก้ไข ขอคำชี้แนะด้วยครับ

จากคุณ : pat_non_thai05
เขียนเมื่อ : 16 ก.พ. 55 14:04:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com