Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

=========== อีก1บทเรียนของลูก (ชวนกันมาโหวตด้วยค่ะ) ========= ติดต่อทีมงาน

ไม่ซื้อให้เลย (6 คน)
  ซื้อให้เลย (4 คน)
  ซื้อให้แต่ช้าหน่อย (21 คน)

19.35%
  ไม่ซื้อให้เลย (6 คน)
 12.90%
  ซื้อให้เลย (4 คน)
 67.74%
  ซื้อให้แต่ช้าหน่อย (21 คน)

จำนวนผู้ร่วมโหวตทั้งหมด 31 คน

เมื่อวานนี้ลูกสาวคนโตของเรา(ยายซ่าหริ่ม) ผ่านบทเรียนไปอีกบทเรียนแล้วค่ะ

ช่วงนี้ป่วยอยู่บ้านหลายวัน  ข้าวปลาก็กินยากเย็น แม่เลยพาไปกินข้าวหน้าบ้าน

เลยได้ไปเล่นกับเด็กๆแถวๆบ้านด้วย วัยก็มีทั้งใกล้เคียงและโตกว่า

ก็สนุกสนานเฮฮา กินข้าวได้หมดถ้วยเลย

แต่ก็มีเหตุให้ได้รับบทเรียนกันค่ะ  คือมีเด็กชายเซน อายุ 6 ขวบ

เอาของเล่นมาให้น้องเล่น  เป็นกีตาร์ของเด็กๆที่มีเสียงเพลง

ยายตัวดีเล่นไม่ยอมวาง  แถมเอาของเค้ามาบ้านด้วย เค้าก็ให้มาค่ะ

แต่พออาบน้ำแล้ว  บอกพ่อว่า  กีตาร์อันนี้ของหนูค่ะ

พ่อกับแม่ก็ไม่อยากให้ลูกเป็นคนอยากได้ของคนอื่นเค้า (จริงๆเรามีตังค์พอซื้อให้ได้นะลูก)

พ่อก็เลยบอกลูกว่า  พ่อจะเอาไปคืนเค้านะ  มันไม่ใช่ของหนูนะลูก  ตัวดีก็ร้องไห้

เราก็เลยบอกลูกว่าเค้ามาทวงคืนแล้วนะลูก  พี่เค้าก็อยากได้คืน  เค้าก็ร้องไห้เหมือนกัน

เราก็หยิบของออกมาซ่อนไว้ค่ะ  แล้วทำเป็นเปิดประตูบ้านเหมือนว่าเอาของไปคืนเค้า

(ยายซ่าหริ่มจะรู้ว่าเวลาเข้าออกบ้าน จะมีเสียงปิดประตู แล้วแยกออกด้วยว่าประตูไหน )

แล้วก็พาเค้าเล่นของเล่นอื่นไป  แล้วก็กินยาพานอนหลับไปค่ะ

เราก็โทรไปหาป้าเค้า(พี่สาวเรา)ขายของที่ตลาดหน้าม.บู ให้ดูของเล่นให้หน่อย

ป้าเค้าเดินหาให้ไม่มีของ  บอกว่าเดี๋ยววันนี้ดูอีกที่ตลาดนึงให้

แต่พ่อเค้าไม่ให้ซื้อให้ค่ะ  อยากให้ลูกได้อีกบทเรียนว่า..เค้าอาจจะไม่ได้ทุกอย่างที่อยากได้

ถึงพ่อกับแม่จะซื้อให้เค้าได้ก็ตาม  แต่เราว่าเดี๋ยวต้องได้ของมาค่ะ  

เพราะป้าๆ รู้ว่าหลานอยากได้อะไร  ก็จะหามาให้กันตลอด เค้าหลงยายซ่าหริ่มช่างพูดกันค่ะ

เลยชวนมาโหวตกันค่ะ  ถ้าเป็นคุณพ่อคุณแม่ จะเลือกทำแบบไหน

ลืมเล่าไปอีกอย่างค่ะ
เมื่อเช้าตื่นมา นอนเล่นไปมา อยู่ๆก็ถามหา ว่ากีตาร์ของพี่เซนอ่ะ คุณแม่
แม่ก็เลยบอกว่า  จำไม่ได้เหรอลูก..ว่าพี่เค้ามาขอคืนไปแล้วไงคะ..
ก็ยังไม่มีถามอีกค่ะ

ใจเราเลือกข้อ 3 ค่ะ  เพราะดูว่าเค้าชอบเล่นกีตาร์ของพ่อเค้ามาก  เปิดห้องไปต้องรี่ไปดีดเล่นก่อนทุกที

แก้ไขเมื่อ 17 ก.พ. 55 09:23:05

จากคุณ : แม่ยายซ่าหริ่ม
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 09:01:05

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com