Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ทำไมเราสังเกตว่าพ่อ-เเม่ที่เรียนเก่งจะไม่ค่อยบังคับลูก เเต่พอ่เเม่ที่ตัวเองเรียนปกติหรือไม่เก่งจะชอบบังคับเคี่ยวเข็ญลูก ติดต่อทีมงาน

ทำไมเราสังเกตว่าพ่อ-เเม่ที่เรียนเก่งจะไม่ค่อยบังคับลูก เเต่พอ่เเม่ที่ตัวเองเรียนปกติหรือไม่เก่งจะชอบบังคับเคี่ยวเข็ญ
คือเมือ่ก่อนเราเข้าใจว่าคนเก่งๆเค้าคงบังคับลูก กวดขันลูกให้เก่งๆนะเเต่ทำไมพอเริ่มสังเกตไป เออ คนเรียนเก่งไม่เห็นบังคับลูกเลย เเต่คนเรียนกลางๆเนี่ยเเหละชอบบังคับลูก

ยกตัวอย่างนะคะ

น้อที่ออฟฟิศ จบศิลปกรรม มธ. พอ่เป็นหมอ จบจุฬา เเม่จบอักษรจุฬา ทั้งพ่อเเม่ได้เกียรตินิยมเเละจบเตรียมอุดม เค้าเห็นลูกชอบวาดรูปก็ไม่ได้บังคับอะไร ให้เรียนวาดรูปเเต่เด้ก บอกทำที่ชอบให้ดีที่สุดก็พอเเล้วกลับไม่อยากให้ลูกสาวเป็นหมอด้วย ตอนนี้น้องก็ทำที่ออฟฟิศ มีความสุขดี

เพื่อนสนิทสมัยเรียนพ่อเป็นผู้พิพากษา จบเตรียมอุดม นิติ มธ.เกียรตินิยม จำได้ตอนเราฟังprofileพ่อเพื่อนคนนี้ยังโอ้โห เเม่ก็เป็นหมอ จบเตรียมอุดมเเล้วต่อศิริราช เพื่อนสนิทเราคนนี้อยากเรียนนิเทศ พ่อเเม่ก้สนับสนุนเต็มที่ พาลุกไปหาเพื่อนที่ทำงานด้านนิเทศ ให้คุยว่าเรียนยังไง สุดท้ายน้องก็ติดนิเทศ จุฬา ทำงานเก่งมาก จนเปิดบริษัทของตัวเองได้

อีกคนนึงเป็นญาติห่างๆพ่อจบวิศวะ จุฬา เเม่จบหมอ จุฬา ก็คิดว่าเค้าอยากให้ลูกเรียนวิทย์ ก็ไม่เลย ลูกเค้าอยากเรียนศิลป์-ภาษา พ่อเเม่ก้สนับสนุนเต็มที่ บอกเอาให้ดีไปเลยลูก หาหนังสือดีๆให้ลุกอ่าน หาฝรั่งมาสอน ให้เข้าเเคมป์อังกฤษ สุดท้ายลูกเข้าเตรียมอุดมได้ท็อป5สายศิลป์ ได้อยู่ห้องคิง จบอักษร จุฬาเกียรตินิยม ตอนนี้เเปลหนังสือเเละกำลังเรียนต่อเพื่อเป็นอาจารย์มหา'ลัย

เเต่กลับกัน

พ่อเราเป็นตำรวจ(ชั้นนายร้อย) เเม่เราจบพยาบาล เรียนกลางๆ เเต่เค้าจะชอบสายวิทย์ไม่ก้นายร้อยมากก บังคับให้พี่ชายเราเรียนนายร้อย ทั้งที่เค้าอยากเรียนศิลป์ คำนวณ อยากเรียนรัฐศาสตร์

เพื่อนเราหลายๆคนที่เรียนธรรมดา เป็นพนักงานออฟฟิศ ก็อยากให้ลุกเรียนวิทย์ บังคับลูกกันจัง

จากคุณ : สังเกตนะ
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 10:23:30 A:58.10.228.94 X: TicketID:346384

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com