Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

แม่ๆชานเรือน รบกวนด้วยค่ะ (เรื่องฝึกลูกเลิกแพมเพิสค่ะ) ติดต่อทีมงาน

กำลังฝึกลูกสาวเลิกแพทเพิสค่ะ ตอนนี้เริ่มมา 2 อาทิตย์แล้ว  ลูกสาว 2 ขวบกว่า (ไม่รู้ว่าเริ่มช้าไปมั้ย)

เคยถามคุณหมอที่พาลูกไปฉีดวัคซีนนะคะ แกบอกว่าวัยนี้จะต่อต้านถ้าคุณแม่จะฝึกต้องฝึกก่อนหน้านี้ค่ะ

(ลูกคุณหมอก็ไม่ได้ฝึกเพราะไม่มีเวลาฝึกให้ไปเลิกเองตอนเข้าเรียน 3 ขวบ  ตามนั้นอ่ะ)

เราเองแอบคิด เอาอย่างคุณหมอมั่งดีมั้ยหนอ อิอิ  แต่เราไม่เหมือนกันค่ะเรามีเวลาเราก็อยากลองฝึกลูกดู ได้ไม่ได้ไม่ซีเรียสค่ะ ขอให้ได้ลองก่อน

เรื่องมีอยู่ว่า ช่วง 2-3 วันแรกที่ถอดแพมเพิสก็มีฉี่เปียกบ้าง เราก็โอเคค่ะ จากที่อ่านในห้องนี้มันก็เป็นไปตามปรกติ  พอถึงบ่ายสองเราก็จะใส่ให้เค้าเพราะเป็นเวลานอนของทุกวันค่ะ
หลังจาก 3 วันผ่านไปน้องไม่ฉี่ช่วงเช้าเลยค่ะ จนเวลาบ่ายสองที่เค้าจะได้ใส่แพมเพิสเพื่อนอน เค้าถึงฉี่ เป็นแบบนี้มาเกือบ 2 อาทิตย์

เราก็งงว่าทำไมไม่ฉี่เลยตั้งแต่เช้าจนบ่ายอั้นได้ยังไง พอเมื่อวานลองใส่แพมเพิสให้ตอนเช้าปรากฎว่าน้องก็ฉี่ช่วงเช้าค่ะ สรุปที่ผ่านมาตอนที่ไม่ใส่แพทเพิสนี่เธออั้นไว้ใช่มั้ย

ตอนแรกกะว่าไม่ซีเรียส ตอนนี้แอบกลุ้มเล็กๆค่ะ ถ้าลูกฉี่เปียกจะไม่กลุ้มเลยแต่นี่เธอไม่ยอมฉี่

ไม่ทราบว่ามีแม่ๆท่านไหนที่ลูกไม่ฉี่ตั้งแต่เช้าจนถึงบ่ายเหมือนลูกเรามั่งมั้ยหรือว่าเราจิตตกไปเอง

หรือไม่ต้องฝึกรอให้ลูกพร้อมแล้วบอกฉี่เองดี ตอนนี้ลูกสาว 2.4 ขวบค่ะ

รบกวนคุณแม่ชานเรือนแนะนำทีค่ะ

จากคุณ : mama&fir
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 12:28:06

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com