Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ลูกสะใภ้คนจีน มีศักดิ์ตามลำดับชั้นน้อยกว่าน้องๆสามีเหรอคะ ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะ เป็นลูกสะใภ้คนจีนเหมือนกันค่ะ อ่านมาหลายกระทู้แล้ว เห็นจากกระทู้ส่วนใหญ่สะใภ้จีนถ้าแต่งเข้าบ้านฝ่ายชาย จะต้องเป็นคนดูแลบ้าน คอยทำความสะอาดแทนพี่ๆน้องสามี หลายๆกระทู้บอกว่าโดนแม่สามีกดขี่ข่มเหง  ของเราไม่เป็นนะคะ แม่สามีน่ารักมาก คอยดูแลเราเหมือนเป็นลูกคนนึงเลยค่ะ และพี่น้องเค้าก็ให้การต้อนรับเราดีมากๆ โชคดีจริงๆ

อือม์ แต่ที่เราสงสัยก็คือตามหัวข้อที่เราเขียนน่ะค่ะ คือจริงๆแล้ว ถ้าเทียบตามศักดิ์ลำดับชั้นแล้ว สะใภ้เนี่ยเล็กกว่าน้องๆสามีอีกเหรอคะ  จำได้ว่าตอนแต่งเข้าบ้านฝ่ายชาย เราต้องยกน้ำชาให้น้องๆฝ่ายชายด้วยค่ะ แต่ตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไร ก็ยกๆไป นึกว่าเราไม่ได้แตกต่างอะไร เหมือนกับต้อนรับน้องใหม่อะไรประมาณนั้น พอมาอ่านหลายๆกระทู้เข้าเลยชักสงสัย ว่าเอที่จริงหรือถ้าตามศักดิ์แล้ว เราต้องเล็กกว่าเขาแบบเหมือนประมาณว่าต้องไปเทียบชั้นหลานอะไรแบบนั้นรึเปล่าคะ  เพราะว่าทางพ่อสามีเค้าจะให้เราเรียก พี่ชายสามีว่าอาแปะ แล้วน้องชายสามีว่าอาเจ็ก  ส่วนทางพี่น้องสาวๆของเค้าเป็นอาโกวกันทุกคน  ประมาณว่าเรียกเหมือนรุ่นหลานเรียกน่ะค่ะ แต่เราและพี่น้องเค้าชอบเผลอค่ะ เรียกกันเป็นพี่ เป็นน้องอยู่เรื่อยๆ บางทีพ่อสามีก็เม้งเอาเหมือนกันนะคะ 555555 เงียบกันไปซะพัก เอาใหม่อีกแล้ว

ใครรู้ช่วยไขข้อข้องใจทีนะคะ  ว่ามันเป็นตามที่เราคิดหรือเปล่าคะ  แล้วเหตุใดมันจึงเป็นเช่นนั้นคะ หมายถึงว่ามันมีที่มาที่ไปยังไง ทำไมประเพณีจีนถึงกำหนดให้สะใภ้มีลำดับชั้นน้อยกว่าน้องๆสามีคะ

ขอบคุณทุกความเห็นไว้ล่วงหน้านะคะ

จากคุณ : Yingmen
เขียนเมื่อ : 17 ก.พ. 55 23:51:12

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com