Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขั้นตอนขอจดทะเบียนรับรองบุตร (ปสก ตรง) ติดต่อทีมงาน

เอามาเล่าสู่กันอ่านค่ะ
ครอบครัวอยู่ กรุงเทพ มีลูกชาย 3 ขวบค่ะ
ได้อ่านกระทู้ของคุณพ่อท่านนึง เลยโทรถาม สนง เขต
จนท บอกว่าต้องไปร้องต่อศาลค่ะ
ก็เลยพากันไปศาลเยาวชนและครอบครัวกลาง
แถวศาลหลักเมืองค่ะ (เมื่อ 20 ธค 54)
เตรียม ทะเบียนบ้าน สูติบัตร บัตรปชช (สำเนาไปอย่างละ 3 กันเหนียวค่ะ)

พอไปถึงก็
1. ไปหา จนท ปชส บอกว่าจะมาขอจดทะเบียนรับรองบุตร
จนท เอาแบบฟอร์มมาให้กรอกชื่อ สกุล ของพ่อ แม่และลูก
และขอสำเนาทะเบียนบ้าน บัตรประชาชน และสูติบัตร ของพ่อแม่ลูก
จนท กรอกรายละเอียดที่เหลือให้ค่ะ และให้ไปถ่ายเอกสารเพิ่มเติม

2. เสร็จแล้วให้ไปจ่ายค่าประกาศลง นสพ 500 บาท และค่าขึ้นศาล 200 บาทค่ะ

3. เสร็จแล้ว จนท จะให้เอกสารปึกหนึ่ง และใบบอกเบอร์โทรและแผนที่ไปสถานพินิจ โดยอีก 3 วันให้โทรไปที่สถานพินิจฯ ถามวันให้ปากคำ

4. แล้วจนท ให้เลือกวันมาขึ้นศาลค่ะ (จนท จะบอกช่วงวันมาให้ค่ะ ประมาณ 4-5 วัน เช่่น วันที่ 16-20 ของเดือนกพ ค่ะ)

5. พอครบ 3 วันก็โทรไป สถานพินิจฯ จนท จะถามถึงหมายเลขคดีดำ และบอกวันนัดและชื่อจนท ผู้รับเคส ให้ค่ะ (ต้องจดไว้นะคะ)

6. พอถึงวันนัด ก็ไปสถานพินิจ ถ แจ้งวัฒนะ ชั้น 2 และรอจนท ที่นั่นเขียนคำร้องให้ค่ะ)

7. พอถึงวันนัดขึ้นศาล ก็ไปแจ้งกับ จนท ปชส เอาเอกสารที่มีหลายเลขคดีดำให้ จนท จะเช็คจากคอมแล้วบอกให้ไปรอที่ห้องพิจารณคดี หมายเลข .... (เอาสูติบัตร ทะเบียนบ้านและบัตรปชช ตัวจริงไปด้วยค่ะ)
 (ขึ้นศาล 17 กพ 2555 วันเกิด 3 ขวบของแป๊ะน้อยพอดีเลย)

8. จนท ที่ห้องพิจารณาฯ จะขอเอกสารทั้งหมด และให้เซ็นรับเอกสาร จากนั้นรอผู้พิพากษานั่งบัลลังก์ค่ะ

9. จากนั้น พ่อ (ผู้ร้อง) ก็เข้าคอก สาบาน และก็ตอบคำถามของผู้พิพากษาค่ะ

10. ลงจากคอก จนท ก็เอาเอกสารมาให้เซ็น และให้ไปขอแบบฟอร์ม...ชั้น 1  (เกี่ยวกับคำตัดสิน จำไม่ได้แล้วค่ะ แต่ จนท เค้ารู้ทันทีค่ะ) ตอนกรอกก็ขอให้ จนท ปชส ช่วยกรอกให้ค่ะ แล้วไปยื่นที่ช่อง... (จนท จะบอกให้ค่ะ)

11. หลังจ่ายตัง 120 บาท ก็จะได้ใบเสร็จและใบรับเอกสาร ในใบรับเอกสารจะมีเบอร์โทร ให้โทรก่อนมารับเอกสารและขอแบบฟอร์ม "คดีถึงที่สุด" ด้วย (ต้องรอถึง 20 มีค แน่ะ คงเบิกของเทอมนี้ไม่ทันแล้ว)

********ไม่ต้องเสียค่าทนายและไม่ต้องใช้ทนายค่ะ**********

แก้ไขเมื่อ 19 ก.พ. 55 02:19:47

จากคุณ : Truffle
เขียนเมื่อ : 19 ก.พ. 55 02:17:04

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com