Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ขอแชร์ประสบการณ์ลูกสาวออทิสติกกับคนขอทาน ติดต่อทีมงาน

เมื่อวานผมไปตลาดนัดแถว ๆ บ้าน และก็เดินไปหาซื้อของตลาดสดตามปกติ แต่ลูกสาวของผมสองคนนั้นไม่ยอมเดินแล้วบ่นแต่ว่าจะไปกินไอติมจะเอาไอติม

ผม "เดี๋ยวพี่พาลูกสองคนเดินไปหาไอติมกินแล้วไปเจอกันตรงตลาดของเก่าฝั่งนู้นแล้วกันนะ"

แฟน "จะเอาไปทั้งสองคนเลยเหรอ"

ผม "อือ เอาไปสองคนเลย เธอจะได้ไปซื้อของไงนะ เดี๋ยวพี่ไปดูของเก่าด้วย"

แฟน "อือ เอาไหวนะ"

ผม "ไหวสิครับ"

ผมก็เดินไปหาไอติมตามทางผ่านไปหลาย ๆ ร้าน ขณะเดินลูกสาวผมก็ออกอาการตลอดครับเริ่งร่า "ป้า ๆ บ่าย ๆ น้า" "ลุง ๆ ไปก่อนน้า" แต่ก็ไม่เจอสักทีเจอคนขาพิการเป็นโปลิโอนั่งอยู่และขาลีบหน่อย ๆ ลูกสาวเดินผ่านไปก็เอย "บ่าย ๆ น้า" และเดินผ่านมาได้ 10 ก้าว ลูกสาวผมก็เรียก

ลูกสาว "พ่อ ๆ ขอตังค์หน่อย"

ผม "เอาไปทำไม จะซื้ออะไร" ในใจยังไม่ได้คิดอะไรเลย ผมขวักเหรีญออกมาพบเหรียญห้ากับเหรียญสองบาท เลย ยื่นเหรียญห้าให้ก่อน

ลูกสาว "พ่อเอาเหรียญนี่ด้วย" พร้อมชี้นิ้วมาที่เหรียญสองบาท

พอให้ไปก็เอ่ใจว่าจะเอาให้ขอทานเหรอก็ยืนสังเกตุเค้าก็เดินกลับไป ผมก็ไม่ตามลองปล่อยไปดู (ลูกสาวผมสี่ขวบ) เค้าก็เอาไปใส่ให้ขอทานดัง "ป๋อง" แล้วก็เดินกลับมาแบบโยกเยกเล็กน้อย

ลูกสาว "พ่อเสร็จแล้ว"

ผม "ดีแล้วลูกพ่อ" เอามือลูบหัว ลูกเอ๋ยถึงเกิดมาไม่สมบูรณ์ไม่ต้องร่ำรวยล้นฟ้า แต่พ่อดีใจที่ลูกมีน้ำใจเมตตาให้กับคนอื่น ๆ ขอบุญกุศลที่ลูกทำให้เจริญเติบโตไปด้วยใจกุศลและมีเมตตานะลูก

จากคุณ : ลิงเพชรบุรี
เขียนเมื่อ : 20 ก.พ. 55 12:46:41

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com