Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

เพิ่งคลอดลูกค่ะ เป็นคุณแม่มือใหม่ อยากขอคำแนะนำคุณแม่ๆทั้งหลาย หลายคำถามเลยค่า ^v^ ติดต่อทีมงาน

เพิ่งคลอดน้องมินได้5 วัน ค่ะ คลอดเอง .. ตอนนี้ ยังระบมฝีเย็บนิดๆ เวลาขยับตัว มีคำถามมากมายเลยค่ะ
ข้อแรก เรื่องมดลูกเข้าอู่ ตอนนี้ ท้องยังป่องๆ หมอบอกว่า จะกลับเหมือนเดิมภายใน 1-2 เดือน พยาบาล ไม่ให้ใช้กระเป๋าน้ำร้อนวางด้วย พอกลับมาบ้าน ทั้งแม่ เพื่อนบ้าน เพื่อนแฟน ต่างบอกว่า ใช้กระเป๋าน้ำร้อนวางได้ มดลูกเข้าอู่เร็วด้วย..
ตอนนี้ มีอาการปวดท้องเหมือนปวดประจำเดือน โดยเฉพาะ ตอนที่ลูกดูดเต้าหนักๆ .... พยาบาลบอกว่า การให้ลูกกินนมแม่ จะช่วยให้มดลูกบีบตัวขับน้ำคาวปลา แล้วมดลูกเข้าอู่เร็ว .. ถ้าวางกระเป๋าน้ำรอน มันก้อทำให้มดลูกคลายตัวไม่ใช่เหรอคะ แล้วมดลูกจะเข้าอู่เร็วได้ไง จะเชื่อใครดีคะ

ข้อสอง นมคัดเต้ามากๆๆๆ ตึง แข็ง ระบมเลย ลูกก้อดูดไม่ทัน ปั๊มมือ ก้อไม่ทันใจ ทำนวดๆ จี๊ด แบบที่เขาแนะนำก้อทำไม่เป็น  จะลงทุนซื้อปั๊มไฟฟ้า จะดีมั้ยคะ แนะนำของยี่ห้อไหนดี..

ข้อสาม ... หลังคลอด ที่บ้านห้ามกินโน้นกินนี่เยอะไปหมด เอาเป็นว่า ตอนนี้ที่กินได้ มีแค่ กระเพาะหมู ขิงผัดหมู ปลานึ่ง แค่นี้เอง .. จะบ้าตายกับความเชื่อโบราณ เถียงไปก้อไม่มีประโยชน์ เพราะตอนนี้ เรามาอยู่บ้านเขาให้เขาดูแลอยู่ (แม่เรานั่นเอง) ใครประสบชะตากรรมแบบนี้บ้างคะ แก้ปัญหายังไงกันบ้าง เราทำไรไม่ได้เลย เลี้ยงลูกก้อเครียดแล้ว ยังมาจำกัดการกินอีก เราก้อกินได้น้อย ไม่เจริญอาหารเลย ท่าจะเป็นโรคซึมเศร้าแล้วสิ

ใครรู้บอกที กระเพาะหมูนี่มันบำรุงตรงไหนอะ .. กินทุกวันกลัวคลอเรสเตอรอลพุ่งปรี๊ดอยู่เนี่ย

ข้อสี่ ตอนนี้ ลูกตัวเหลือง ทำยังไงดีคะ หาหมอ หมอก้อให้ส่องไฟ แพงจัง ข้างบ้านบอกให้กินน้ำ แต่พยาบาลบอกว่า อย่าเพิ่งให้กินน้ำ ให้กินนมแม่อย่างเดียวว .. อื้มม ยังไงดี

ข้อห้า .. หลังลูกกินนมแล้ว .. พยายามทำให้เรอ เหมือนตอนที่อยู่รพ. (อยู่รพ. คุณแม่ทำให้ลูกเรอได้นะ) พอกลับบ้าน กินนม แล้วทำให้เรอไม่ได้ พาดบ่าก้อแล้ว ลูบหลัง ตบเบาๆ ก้อแล้ว . ลูกไม่เรอ ก้อเลยมีการแหวะนมตอนนอนบ้าง สะอึกบ้าง เห็นลูกสะอึกแล้วสงสารค่ะ จะเป็นอันตรายมั้ยคะ

ขอคำแนะนำคุณแม่ๆ ด้วยค่าา

จากคุณ : minnynarak
เขียนเมื่อ : 22 ก.พ. 55 09:43:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com