Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มาปั้มใบไม้ให้เป็นสีรุ้งกันค่ะ ^^ ติดต่อทีมงาน

สาวน้อยที่บ้านปิดเทอมแล้วค่ะ คุณแม่ก็เลยจัดสรรกิจกรรมให้ค่ะ ก็เลยแวะเอามาฝากแม่ๆพ่อๆในห้องชานเรือนค่ะ เผื่อเอาไปเล่นกับลูกๆยามว่างปิดเทอมค่ะ แม่ชุก็เลยจัดสรรให้แบบนี้จ้า เป็นการปั้มสีรุ้งด้วยใบบอนจ้า เริ่มทำกันเลยนะคะ

อุปกรณ์
1.พู่กัน
2.สีน้ำ
3.ใบบอน หรือ ใบไม้ที่หลังใบมีเส้นใยนูนๆและความหนาของใบอ่อนๆหน่อยค่ะปั้มออกมาสันนูนๆของใบไม้จะถูกสี
จะสวยขึ้นค่ะ
4.กระดาษสีขาว หรือว่าอุปกรณ์อื่นๆก็ได้จ้า

ขั้นตอนการทำ :
1.นำใบบอนไปล้างน้ำ ตัดขั้วออก
2.ทาสีที่หลังใบค่ะ ไล่สีตามใจชอบค่ะ
3.หลังจากนั้นก็เอาคว่ำแปะลงที่กระดาษ
4.กดสีให้แน่นๆเอามือกดๆลงหน่อยค่ะ รอให้ใบไม้แนบแบนๆกับกระดาษค่ะ
5.ลอกใบบอนขึ้นมาค่ะ รอให้แห้งเป็นเสร็จขั้นตอนจ้า ลูกสาวลอกใบไม้ขึ้นมาชอบมากค่ะ ดีใจที่เห็นสีมันผสมกันเกิดเป็นสีใหม่ๆ สวยแปลกตาเค้าค่ะ พร้อมทั้งลายของใบไม้ที่นูนผสมสีกันค่ะ สวยไปอีกแบบค่ะ

เป็นการแต่งแต้มศิลปะให้เด็กๆในยามว่างค่ะ เสริมสร้างจินตนาการและความคิดสร้างสรรให้ต่อยอด เพิ่มสมาธิด้วยจ้า แม่ได้สอนเสริมเรื่องรุ้งไปด้วยจ๊ะอันนี้เด็กน้อยชอบเลย ทั้งยังเอาไปใส่กรอบเอาไว้ตกแต่งบ้าน และเอาไว้ให้เค้าดูกิจกรรมตอนโตด้วยจ้า ^__^

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 55 15:51:40

แก้ไขเมื่อ 05 มี.ค. 55 15:50:50

จากคุณ : สายลมของแม่
เขียนเมื่อ : 5 มี.ค. 55 14:00:32

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com