Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีปัญหาในการสอนภาษาไทย ตามแบบของโรงเรียนใหม่ค่ะ มีใครเป็นไหมค่ะ ติดต่อทีมงาน

คือว่า กำลังจะพาลูกย้ายโรงเรียนระหว่างกาลค่ะ คือจาก KG2 ไปต่อ KG3 ที่โรงเรียนสารสาท สายไหมค่ะ ซึ่งได้พาลูกไปทดสอบ เพื่อนเข้าเรียนต่อค่ะ

แต่มีปัญหานิดหนึ่งค่ะ อย่างโรงเรียนเดิมลูก ก็จะสอนภาษาไทย แบบว่า

**สระ เ_า   (เอา)  แล้วก็เอาตัว พยันชนะ ไปผสมเลย คือ ก. เอา = เกา

แต่ที่โรงเรียนสารสาทบอกว่า คุณแม่ค่ะ ที่โรงเรียน จะมีหลักการสอน การอ่าน และเขียน อย่างนี้ค่ะ อย่างเช่นคำว่าเกา   ก็จะ ให้อ่าน  เอ + กอ + อา  = เกา    

ผลที่จากที่ลองสอน พอแค่ อ่านคำว่า  เอ + กอ + อา  ลูกสาวจะอ่านว่า กา ค่ะ ไม่เป็นเกา  เหตุผลที่คุณครูให้ในหลักการสอนวิธีนี้คือ น้องจะได้เขียนได้ถูกต้อง ไม่ต้องจำสระเป็นชุด ๆ

ตอนแรกก็เห็นด้วยค่ะ กลับมาลองสอน ลูกสาว ออกเสียง พยัญชนะ + สระ ไม่ได้เลยค่ะ เหมือนเขา งง ส่วนตัวแม่เองก็งง ค่ะ

ไม่ทราบว่า แม่ ๆ สอนลูกแบบนี้กันบ้างหรือเปล่าค่ะ หรือว่าอย่างไหนดีกว่ากันค่ะ แต่สอนแบบใหม่ก็ดีในแง่เขียน แต่ในแง่เสียงอ่านนี้มัน ยากมากเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 07 มี.ค. 55 14:12:34

จากคุณ : lovemai
เขียนเมื่อ : 7 มี.ค. 55 14:09:29

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com