Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

มีแม่ๆ คนไหน ส่งลูกเรียนโรงเรียน วอล์ดอร์ฟไหมคะ ??? เจอปัญหาอย่างที่เราเจอไหมคะ >>> ติดต่อทีมงาน

ไม่ได้เป็นคุณแม่นะคะ

แต่เป็นคุณครูสอนพิเศษค่ะ

ได้รับหน้าที่ อันยิ่งใหญ่สอนน้องคนนึงค่ะ น่ารักมากกกกเลยค่ะ อยู่ ป.3 ค่ะ น้องเรียนโรงเรียนแนวนี้ค่ะ (โรงเรียนดังในแนวนี้อ่ะค่ะ)

แต่คุณแม่กะคุณพ่ออยากให้ลูกลองเปลี่ยนสายอ่ะค่ะ

เลยจ้างครูมาสอนพิเศษค่ะ

คือ เราเจอปัญหา ดังนี้อ่ะค่ะ

1. น้องบวกเลขไม่เป็น ลบเลขไม่เป็น คูณไม่เป็น น้องบอกว่า ไม่รู้เรื่อง คือครูสอนแล้ว แต่ไม่เข้าใจ (แต่ท่องสูตรคูณเก่งค่ะ น้องบอกว่าครูให้นักเรียนสอนกันเอง

2. น้องไม่รู้จักข้อสอบเลยค่ะ เราเอาข้อสอบไปให้ดู น้องไม่รู้จัก ก. ข. ค. ง. งง กาไม่เป็น คือ ไม่เคยเห็นข้อสอบมาเลยตลอดชีวิต

3. ไม่รู้ัจักศัพท์ภาษาอังกฤษ dog ไม่รู้จัก อ่านไม่แม่น

4. เขียนไทยไม่ได้ เลย

5.  ไม่เคยเรียนวิทย์ คณิตก็เรียนไม่เป็นกิจลักษณะ คือ อยากเรียนก็เรียน อยากสอนก็สอน

อันนี้ ส่วนใหญ่เจอกะตัวเองนะคะ แล้วถามน้องดู น้องบอกว่าที่โรงเรียนมีจัดสอบตอน ป.6 เท่าน้นค่ะ เด็กๆไม่มี ให้เด็กทำสวนกัน เล่นเกมไรกัน

++++   คือ ไม่ทราบว่า ปัญหาที่เราเจออ่ะค่ะ เป็นปัญหา เฉพาะตัว หรือ เฉพาะโรงเรียนคะ แบบไม่ทราบอ่ะค่ะ ว่าน้องเรียนไม่เข้าใจเอง หรือ เป็นแบบนี้ทั้งโรงเรียนคะ ที่อ่านไทยไม่ค่อยได้ ไม่เข้าใจเลข

คือ ที่บ้านน้อง เนี่ย ค่อนข้างเคร่งเหมือนกันนะคะ ไม่ให้ดูทีวี ของเล่นพลาสติกไม่มี ไม่สอน ก. ข ค. ที่บ้าน คือ ทำตามบทบาทผู้ปกครองเท่าที่โรงเรียนให้ทำจริงๆค่ะ

มาแลกเปลี่ยนกันนะคะ

จากคุณ : หมูหวานน้ำกะทิ
เขียนเมื่อ : 8 มี.ค. 55 14:26:39

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com