Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ถามแม่ๆ เรื่อง Cry It Out ค่ะ ติดต่อทีมงาน

ตามหัวข้อเลยค่ะ

1. ถ้าให้นมแล้ววางลงเตียงบอกลูกหลับฝันดีแล้ว ถ้าลูกร่้องควรเข้าไปปลอบทุกๆ กี่นาที ใช้เวลาในการปลอบนานกี่นาทีคะ
2. ทุกครั้งที่เข้าไปปลอบลูก จะต้องอุ้มปลอบหรือให้ลูกนอนที่เตียงนอนเหมือนเดิม เอามือลูบอก ลูบหัว พร้อมกับพูดปลอบลูกคะ
3. ตอนที่เดินออกจากห้องลูก ถ้าลูกยังร้องอยู่ควรจะออกจากห้องลูกมั๊ยคะ แล้วถ้าเดินออก ควรจะมองเค้าตลอดสายตาที่เดินออกมา หรือหันหลังให้แล้วออกมาเลยคะ
4. ปกติแล้วลูกจะนอนหงายค่ะ ไม่เคยให้ลูกนอนคว่ำเลย (กลัวเค้าหายใจไม่ออก) ตอนฝึกลูกร้องไห้แล้วคว่ำจะคลาน แล้วก็ดิ้นไปทั้วเตียงนอน ถ้าลูกหลับในท่าคว่ำจะเป็นอันตรายกับลูกมั๊ยคะ ควรปล่อยให้ลูกนอนในท่านั้นเลย หรือหลังจากมั่นใจว่าลูกหลับแล้วเราก็เข้าไปจัดท่านอนให้ลูกนอนหงายคะ
5. ทำต้องทำทั้งกลางวันและกลางคืน หรือเฉพาะกลางคืนเท่านั้นคะ (แอบสงสัยค่ะ ถ้าเฉพาะกลางคืนแล้วลูกจะสับสนมั๊ยคะ)

อยากจะฝึกลูกนอนเองค่ะ ตอนนี้ลูกสาวอายุ 7 เดือนแล้วค่ะ นน ประมาณเกือบ 9 กก ปกติแล้วจะตื่นตอนกลางคืนประมาณ 1-3 ครั้ง ทุกครั้งที่ตื่นก็จะกินนมจนหลับ คือต้องดูดขวดถึงจะหลับค่ะ ตอนนี้ลูกสาวยังไม่มีฟัน แต่เกรงว่าถ้าลูกฟันขึ้นจะทำให้ฟันผุค่ะ รบกวนแม่ๆ ที่มีประสบการณ์ด้วยนะคะ ลูกคนแรกค่ะ ไม่มีประสบการณ์การเลี้ยงลูกเลยค่ะ

แก้ไขเมื่อ 11 มี.ค. 55 20:31:10

จากคุณ : aonnaaiko
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 55 20:22:56

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com