Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

===ขอโทษค่ะ...แต่ที่คุณกำลังว่านั่นมัน แม่ของดิฉัน...นะคะ=== ติดต่อทีมงาน

เรื่องมันเกิดจากวันนี้น้าสะใภ้มาที่บ้าน

พามาถึงก็นั่งคุยกันสัพเพเหระ จนมาถึงเรื่องตัวเล็กของเรา
เกิดข้อเปรียบเทียบ...เรื่องการเลี้ยงลูกขึ้นมาทันที

แม่เราก็นั่งคุยอยู่ด้วย ทุกอย่างปกติจนกระทั่ง
ตัวเล็กร้อง...แม่เราก็เอานมให้กินจนอิ่ม ตบท้ายด้วยน้ำต้มสุก

บร๊ะเจ้า!!!! บ้านแทบแตก

น้าสะใภ้ว่าแม่เราเป็นชุด ๆ จนแม่เราอึ้งไปเลย
แม่เราเป็นคนไม่เถียงใครมาแต่ไหนแต่ไร...อย่างมากแกก็เงียบ

น้าสะใภ้ว่าแม่เรื่องที่แม่ป้อนน้ำให้ลูกเรา หาว่าเลี้ยงไม่ถูกวิธีบ้าง
ไม่รู้เรื่อง...(แต่ขอโทษ...แม่เลี้ยงเราจนโตมาได้ดิบได้ดีแล้วนะคะ)
สักพัก...เราพาตัวเล็กอาบน้ำ กลับมาเราก็เอาแป้งทาตัว

บร๊ะเจ้า....บ้านแตก แม่โดนว่าอีกแล้ว ไม่ให้เอาแป้งทาตัว
แล้วว่าแรง ๆ ด้วย พูดมาได้ยังไงว่า

"มีลูกจนลูกมีผัวแล้ว ยังเลี้ยงหลานไม่เป็นอีกเหรอ"...

แม่เรานั่งฟัง...น้าสะใภ้สาธยายอีกมากมายเรื่องการเลี้ยงเด็ก

ที่ ถูกวิธี...อีกเยอะ สุดท้ายเราเองที่ทนไม่ได้
เลยบอกไปว่า

น้าคะ...อย่าเยอะ หนูเป็นแม่ หนูเลี้ยงของหนูได้!!
ที่น้ากำลังด่าน่ะ ...แม่หนูนะคะ!!
หนูไม่ยอมให้ใครมาว่าแม่หนูปาว ๆ หรอกค่ะ (แถมยื้มใส่ 1 ที)

น้าสะใภ้เลยกลับบ้านไปด้วยอารมณ์ไม่พอใจเท่าไหร่

พอน้าสะใภ้กลับไปแม่เราหันมามองหน้าเราแล้วถามว่า

"ที่แม่เลี้ยงหลานแบบนี้มันผิดหรือลูก ถ้าผิดแม่จะไม่ทำ หนูบอกแม่ได้นะ"

...เรายิ้มให้แม่ แล้วบอกแม่ว่า

ถ้าใครมาว่าแม่อีก แม่หัวเราะใส่หน้าเขาไปเลยนะ
แม่เลี้ยงหนูมาได้จนขนาดนี้...แม่เลี้ยงหลานไม่ตายหรอก!!

เฮ้อ...ระบาย ระบาย ระบาย อย่างเดียวค่ะกระทู้นี้ เพราะบ่นให้สามีฟังจนสามี
หลับไปแล้ว 555

***เราไม่รู้ว่าใครจะเลี้ยงลูกยังไง จะเป๊ะตามแพทย์ขนาดไหน
แต่เราจะเลี้ยงของเราแบบนี้ ลูกเราก็แข็งแรงดี
บางอย่างเราว่ามันลดหย่อนกันได้...อย่าเยอะแล้วเราเพลียใจ

ทุกวันนี้นั่งมองหน้าลูกแล้วได้แต่นึกในใจว่าตัวเล็กเป็นเด็กดี แข็งแรง
เลี้ยงง่ายไม่กวนแม่...แล้วแม่ยังต้องไปฟังคำด่าของใครเขาอีก...

ของขึ้น ๆ ฮ่าๆๆๆ

จากคุณ : ruk_ton
เขียนเมื่อ : 11 มี.ค. 55 23:12:55

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com