Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com  

ว่าด้วยเรื่องคุณแม่สามี(ในอนาคต) ติดต่อทีมงาน

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนๆห้องชานเรือนค่ะ
ปกติไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้นะคะ ชอบมาซุ่มอ่าน
นานๆทีจะล็อกอินมาcomment บ้าง  

กระทู้นี้เป็นของผู้หญิงขี้กลัวและตื่นตกใจค่ะ ฮ่าๆ  เข้ามาซุ่มอ่านห้องนี้อยู่นานชีวิตการแต่งงานมันช่างน่ากลัวเหลือเกิน

บางคนบอกว่าชีวิตการแต่งงานมันไม่ใช่เรื่องของคนสองคน
แต่เป็นเรื่องของสองครอบครัวมากกว่า  (แต่่ก็ยังอยากจะแต่ง บางทีก็ไม่อยาก เอ๊ะ ยังไง)

เรากับแฟนคบกันมาตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัยค่ะ
จนตอนนี้เรียนจบและทำงานมาได้ซักพักนึงแล้ว
ก็คบกันแบบจริงจังนะคะ คิดถึงขั้นแต่งงาน  ตอนนี้คบกันมาได้ 3 ปีแล้ว
แต่เชื่อมั้ย ตั้งแต่คบกันมาแฟนไม่เคยพาเข้าบ้านเลยคร่าา
ก็ไม่ได้คิดอะไร และก็ไม่มีความคิดว่าอยากไปด้วย เฉยๆค่ะ
แต่หลังๆเพื่อนๆก็เริ่มสละโสดกันไปบ้างเค้าก็มาแซวเราว่าคู่นี้เมื่อไหร่แต่ง

พอเพื่อนรู้ว่าแฟนยังไม่พาไปเปิดตัว มันก็งงเต๊กกันค่ะ แล้วพูดด้วยน้ำเสียงตกใจแบบทำเสียงสูง  ห๊าาา แกยังไม่เคยเจอพ่อแม่ เค้าเลยหรอ
คบกันมาตั้งนาน  เราก็ว่า เออสิ  มันแปลกใช่มั้ยเนี่ย  เหอๆ

สรุปแล้วมันแปลกค่ะ  ทุกคนก็ว่าแปลก  พอรู้เรื่องนี้ก็ทำคิ้วขมวดกันเป็นแถว  แต่เราก็ไม่เคยพาแฟนไปเจอพ่อ แม่นะ    เพราะเรื่องแบบนี้ควรให้ผู้ชายพาเข้าบ้านก่อน  แล้วเราถึงค่อยพามาแนะนำกับที่บ้านเรา  ก็คิดเอง เออเอง    

พอมาตอนหลังๆถึงได้เริ่มมาคิดว่ามันแปลกๆ    
เอ๊ะหรือแฟนเราไม่เกียรติเราเลยไม่พาเข้าบ้าน    
ไปแนะนำอย่างเป็นทางการ   จริงๆแล้วก็เคยเจอคุณพ่อเค้าหนนึงค่ะ    
พาน้องชายแฟนมา เพราะแฟนเราขอร้องให้เราช่วยน้องชายทำรายงานแก้เกรดหน่อย  น้องสอบตก   ตอนนั้นงานเราก็เยอะนะ  ยังทำงานออฟฟิตอยู่  แต่ก็โอเคช่วยๆกันไป    

คุณพ่อเค้าเลยพาน้องชายแฟนมาเจอเรานัดกันที่ร้านกาแฟหน้าปากซอย      เอาสมุดงานมาด้วย  พามาถึง    เราก็เดินทำหน้าร่าเริงเต็มที่
เข้าไปยกมือไหว้สวัสดีค่ะ  เค้าก็เหมือนจะมองไปทางอื่นอยู่    
แล้วก็ไม่สนใจ  - -"  ไอ้เราก็มองโลกในแง่ดี          
คิดว่าเค้าคงไม่เห็นที่เราไหว้เค้ารึเปล่า      
เลยทำเสียงร่าเริง ยิ้มหวานๆแล้วก็สวัสดีค่ะไปอีกหนึ่งที    
ผลที่ได้คือหน้าแตกค่ะ  ก็มองหน้าเราเรียบๆแล้วก็ไม่รับไหว้เหมือนเดิม  ฮ่าๆ  แอบเสียเซลฟ์อ่ะ  

แล้วคุณพ่อเค้าก็กลับไปก่อนค่ะ  บอกน้องว่ามีไรก็อธิบายให้พี่เค้าฟังไปนะ(หมายถึงงานที่จะเอามาให้ทำ)   แล้วก็กลับไปแบบไม่พูดไรกะเราเลยค่ะ      เราก็เอ๋อๆอยู่ ก็ผ่านไปค่ะ  

อ่อ  แต่แฟนเราเค้าชอบพาน้องๆแล้วก็   คุณลุงเค้ามาเจอเรานะคะ   เค้าสนิทกะลุงค่ะ   ลุงใจดีมาก  ชอบพาไปหาของอร่อยๆกิน    
บอกว่าเด๋วแปะจะพาไปกินร้านในตำนาน ฮ่าๆ ตำนานทุกร้านอ่ะค่ะ  
กินเสร็จแล้วก็จะชอบให้ดาวกันว่าร้านนี้ได้กี่ดาว

แปะน่ารักและใจดีมากค่ะ  เราก็เข้ากับพวกเค้าได้ดี    
เหลือก็แต่พ่อ  แม่แฟนนี่แหละค่ะ ที่ยังไม่เคยเจออย่างเป็นทางการ     พ่อเคยเจอครั้งนึงแบบงงๆ แต่แม่นี่ยังไม่เคยเจอนะคะ แฟนเราเค้าเป็นคนรักครอบครัวมากกกกกกก  พ่อ แม่ มาอันดันหนึ่ง  
กะเรานี่เค้าก็ไม่ได้มาดูแลอะไรมากนะคะ   ส่วนมากก็ทำอะไรเองคนเดียว  เพราะขี้เกียจรอเค้าน่ะค่ะ   ชอบบอกว่าทำงานเหนื่อยๆ  บางทีให้มารับก็ไม่มา  อ้างว่า  ทำงาน ไม่ว่าง    

แฟนเราทำธุรกิจกับที่บ้านค่ะ   แต่ถ้าเป็น พ่อ แม่เค้า  เค้าจะคอยบริการทุกอย่าง  เอาอกเอาใจ  ขับรถให้  พูดคำเดียวต้องรีบไปเลย  ซึ่งก็เป็นเรื่องที่ดีค่ะ  แต่บางทีเราก็แอบไม่พอใจ  นิสัยแย่เนอะ  หุหุ

ก็บางทีเรานัดกันจะไปทานข้าว  แล้วถึงเวลาแม่เค้าให้ไปซื้อของที่ห้างเป็นเพื่อน เค้าก็จะยกเลิกนัดเราเดี๋ยวนั้นเลยค่ะ
ยกเลิกตอนมันจะถึงเวลานัดนี่แหละ

ยอมรับว่าก็ปรี๊ดเหมือนกัน  แต่่อันนี้เช็คแล้วว่าไปกับแม่จริงๆ  
อ้อ  ลืมบอกไปว่าเราเป็นอะไรไม่รู้ไม่ชอบแม่เค้าเลยค่ะ  
ไม่ชอบตั้งแต่ยังไม่เคยเจอกันนะคะ   ไม่รู้ทำไม  
แต่เคยได้ยินเสียงแหลมๆเข้ามาทางโทรศัพท์ค่ะ  เวลาโทรไปถ้าเค้าอยู่กะที่บ้าน  แล้วรับโทรศัพท์ เสียงแม่จะเข้ามาก่อนเลย  

สมมุติแฟนเราชื่อ  เอก  แม่ก็จะ เอกขาาาาาาาาาาาาา  รักนะจุ๊บๆ เสียงแปร๋นๆอ่ะค่ะ  แล้วน้องๆก็จะหัวเราะชอบใจกัน  แฟนเราก็ไม่รู้จะพูดอาไร  เราเลยขอวางไปเองทุกที  เฮ้อ  ไม่ชอบแบบนี้จริงๆเลยให้ตาย  

ที่ใจเราแอนตี้แม่แฟน   อาจจะเป็นเพราะว่าเค้าไม่ใช่แม่แท้ๆของแฟนเราค่ะ   แต่เลี้ยงมาตั้งแต่เด็กๆ แฟนเราเค้ารักแม่คนนี้มาก  เอาอกเอาใจ
ทุกอย่าง  ยิ่งกว่าพ่อแท้ๆอีกค่ะ   แต่แม่เค้าก็ดูรักเค้านะคะ  
อ้อนอยากได้อะไร  แพงแค่ไหนก็ซื้อให้  

แต่มีอยู่วันนึง  เราโทรไปตอนเค้าอยู่กับแม่  
เค้าก็  ฮัลโหล  เสียงนิ่ง(เวลาอยู่กะที่บ้านชอบเก๊กเสียงนิ่ง)
เราก็เลยถามว่า  ทำอะไร อยู่กะใคร   (สัมผัสได้ว่าบรรยากาศดูมาคุ)  เค้าตอบมาว่า  ขับรถอยู่  อยู่กะแม่สองคนเนี่ย   สิ้นเสียงแฟนเราเท่านั้นแหละค่ะ   คุณแม่  แหกปากขึ้นมาว่า  

กรูไม่ใช่แม่เมิงงงงงงงงงง   เสียงแบบตะคอก จนเราแบบตกใจมาก  ตกใจจริงๆ  เห้ย เค้าทะเลาะไรกันแว๊  แฟนเราก็รีบบอกแค่นี้ก่อนนะๆ
 วางไปก็ยังตกใจไม่หาย  เป็นห่วงแฟนไม่รู้ป่านนี้โดนกินหัวไปรึยัง  

จากนั้นมาก็เลยมีอคติกะแม่เค้ามาตลอดเลยค่ะ  
ประกอบกับคุณแฟนชอบพูดเปรยๆว่า  ถ้าแต่งงานกันไปแล้วเธอจะยอมแม่เค้าป่ะ (เค้าพูดอยู่เสมอค่ะ ว่าแม่เค้าก็ร้ายนะ  ไม่ใช่ไม่ร้าย  สงสัยให้เราเตรียมตัวเตรียมใจ)

เธอเป็นเด็กเธอต้องยอมนะ   เราก็แกล้งบอกไป ฉันไม่เคยยอมคนย่ะ   ถ้าแม่เธอมารังแกฉันก่อนฉันไม่ยอมหรอกย่ะ 5555
เชื่อมั้ย  คุณแฟนหน้าเสียเลย   จนเราบอกเราล้อเล่น  
ต้องมายอมกันเรื่องอะไรล่ะ  แม่ตะเองจะมาทำอะไรเค้าหรอ  
ถ้าเราแต่งงานกันไป แม่เธอก็เหมือนแม่เค้าแหละ   คุณแฟนถึงได้ยิ้มออกขึ้นมาหน่อย

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 55 18:53:44

แก้ไขเมื่อ 12 มี.ค. 55 18:45:02

จากคุณ : สวยแล้วหยิ่งที่จริงไม่ผิด
เขียนเมื่อ : 12 มี.ค. 55 18:38:24

ข้อความหรือรูปภาพที่ปรากฏในกระทู้ที่ท่านเห็นอยู่นี้ เกิดจากการตั้งกระทู้และถูกส่งขึ้นกระดานข่าวโดยอัตโนมัติจากบุคคลทั่วไป ซึ่ง PANTIP.COM มิได้มีส่วนร่วมรู้เห็น ตรวจสอบ หรือพิสูจน์ข้อเท็จจริงใดๆ ทั้งสิ้น หากท่านพบเห็นข้อความ หรือรูปภาพในกระทู้ที่ไม่เหมาะสม กรุณาแจ้งทีมงานทราบ เพื่อดำเนินการต่อไป

Pantip-Cafe | Pantip-TechExchange | PantipMarket.com | Chat | PanTown.com | BlogGang.com